หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช่คำสองคำนี้ยังไง  (อ่าน 28014 ครั้ง)
แล้วคำว่า ซัก กับ สัก ใช้อย่างไงครับ
กะว่าจะไปกินข้าวซักหน่อย หรือ กะว่าจะไปกินข้าวสักหน่อย
ผมใช้มันทั้งสองอย่างเลย
อย่างไหนถึงจะถูกครับ

ความรักอยู่ไหนน้าา....
แล้วคำว่า ซัก กับ สัก ใช้อย่างไงครับ
กะว่าจะไปกินข้าวซักหน่อย หรือ กะว่าจะไปกินข้าวสักหน่อย
ผมใช้มันทั้งสองอย่างเลย
อย่างไหนถึงจะถูกครับ

ยิ้มน่ารัก น่าจะ กะว่าจะไปกินข้าวสักหน่อย

ซักหน่อย อารมณ์ ออกเสียงแบบนั้นนะคะ ถ้าเขียนคงเป็น ส.สักหน่อย ค่ะ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ขึ้นอยู่กับลักษณะของประโยคและการจัดลำดับไวยากรณ์
ลักษณะประโยคต้องดูให้ดีว่าเป็นประโยคสมบูรณ์รูปเต็มหรือไม่
คือมีครบทั้ง ประธาน + กริยา + กรรม แล้วก็ดูว่าเป็นประโยค
บอกเล่า คำถาม หรือ อื่นๆ ชักยาวเว้ย...เอางี้

ถ้าอยากให้รูปประโยคดูสะอาดขึ้นใช้ ซัก
ถ้าอยากให้เลอะถมดำเป็นปื้นๆใช้ สัก   หมีโหด~
ขึ้นอยู่กับลักษณะของประโยคและการจัดลำดับไวยากรณ์
ลักษณะประโยคต้องดูให้ดีว่าเป็นประโยคสมบูรณ์รูปเต็มหรือไม่
คือมีครบทั้ง ประธาน + กริยา + กรรม แล้วก็ดูว่าเป็นประโยค
บอกเล่า คำถาม หรือ อื่นๆ ชักยาวเว้ย...เอางี้

ถ้าอยากให้รูปประโยคดูสะอาดขึ้นใช้ ซัก
ถ้าอยากให้เลอะถมดำเป็นปื้นๆใช้ สัก   หมีโหด~

แต่ถ้าเป็นพี่เช่กับหมีให้ใช้ว่า รัก  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เข้าใจว่า สัก เป็นภาษาเขียน แต่เวลาพูดออกเสียงเป็น ซัก (ซะ) หน่อย ครับ

เหมือนกับคำว่า เขา กะ เค้า อะแหละ

น่าจะเป็น สัก เพราะซักมันเหมือน ซักผ้า อะไรอย่างงี้เปล่า  งง

แต่เวลาพูดมัน ซัก นี่ ง่ะ

And true love is the rule, and you're nobody's fool.
The ship's coming to the light and it was love at first sight...:D
เหมือนน้ำแหละครับ
เดี๋ยวนี้ไม่มีใครอ่านน้ำแล้ว มีแต่ น้ามมมมม
(เมื่อก่อนมีนะ แต่เลิกฮิตแล้ว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อ้อ คล้ายๆ ม้ามใช่ไหมคะ  หมีโหด~

Las Noches Rubicundior
ใช่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

จบเลยงี้  โวย

Las Noches Rubicundior
อืมมมมห์

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]