หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช่คำสองคำนี้ยังไง  (อ่าน 28012 ครั้ง)
 เจ๋ง

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
อยู่นานๆไปจะเริ่มชินค่ะ

หมีโหด~/

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
 อืมมมมห์ โชคดีที่ผู้ชายใช้ครับอย่างเดียว

ถ้ามีมากกว่านั้นสงสัยจะแย่เหมือนกัน  (เหงื่อแตกพลั่ก)

:)
อืมมมมห์ โชคดีที่ผู้ชายใช้ครับอย่างเดียว

ถ้ามีมากกว่านั้นสงสัยจะแย่เหมือนกัน  (เหงื่อแตกพลั่ก)

นั่นสิคับ << นี่ไง

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ที่จริงมีอีกสองคำที่ผมเห็นผิดกันโคตรบ่อย

เจ๋ง (ดีเยี่ยม เลิศไปเลย) กับ เจ๊ง (เสียไปแล้ว พัง)
สะใจ (กริยาแสดงอาการชอบอกชอบใจ) กับ ซะใจ (หัวใจสึกกร่อน -- ซะ => กร่อนไป)

หลักสูตรภาษาไทยใหม่ๆ ไม่มีเรื่องผันวรรณยุกต์นี่ โคตรห่วยเลยครับ

ปกติผมชอบใช้ึคำว่า ไหม นะครับ ดูโบราณดี (หรือตูเป็นคนเดียว ฮือๆ~)

เพื่อนผมคุย m มันใช้ หรือ แทนคำว่า เหรอ
จริงหรือ? แน่ใจหรือ?

น่าชื่นชมเป็นที่ยิ่ง

perfectionist
อ๋อ ขอโทษนะคะ

พิมพ์เพลิน มันติด น่ะค่ะ

จะไม่เผลออีก นะคะ

ขอบคุณค่ะ

ง่ะ ง่ะ

...อย่าคิดว่าวันนี้ทำดีที่สุดนะ เพราะพรุ่งนี้เราอาจจะทำได้ดีกว่า...
ผมเคยอ่านบล๊อค ของน้องระดับปริญญาตรีคนหนึ่ง
เขียนประโยคว่า
แอบอ้าง
มองไปเห็นแท็กซี่ 3 คันขับซ่ายไปมา  สลับกัน
ก็คิดว่ารถคงเชี่ยวกัน  พอเดินออกมาจาตู้โทรศัพท์
มองไปที่ถนน  ปรากฏว่า !!  ผู้ชายคนเมื่อกี้  นอนนิ่ง
อยู่กลางถนน  มีพี่สาวประเภทสองอีกคนวิ่งมาดู
แล้วกฏโทรศัพท์  เรียกรถพยาบาล 

ซะใจ  ฮือๆ~ สะใจ อีกคำ ไม่น่าจะใช้ผิดเลย -*-

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
มีอีกหลายคำครับที่คนไทยคิดว่าเป็นเจ้าของภาษาแต่ใช้ผิด
ผมเจอคำว่า พักพ่อน เด๋ว บ่อยมากๆ

บางคนอายุมากกว่าหรือเท่าๆ กับผม ยังใช้คำผิดๆ ตั้งหลายคำเลย
เห็นแล้วมันก็รู้สึกแย่ๆ ครับ เอือม

คิดว่ามันอยู่ที่ "ความใส่ใจ" มากกว่าครับ ถ้าเราใส่ใจ ทั้งผู้ใช้และผู้อ่าน
ถ้าเราแย้งข้อผิด หรือพยายามตรวจทานคำผิด มันก็ผิดยาก
หรือพอรู้ว่าผิดก็จะมีความรับผิดชอบมาแก้ไขให้ถูกต้องทันที
จะสร้างนิสัยดีๆ ให้ตัวเองได้ครับ ปลื้ม

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
มานเปงวิวัดทนากานทางภาษา ชิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดี๋ยวนี้คนติดภาษาพูดไม่ค่อยได้ใช้ภาษาเขียนกัน (รวมเราด้วย)ก็เลยใช้ไม่ค่อยถูกนัก พยายามจะไม่ให้ผิดนะคะ ยิ้มน่ารัก

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
ผมคิดก่อนเขียนเป็นภาษาถิ่นตลอดเวลา
เลยมักสับสนสระ แอะ แอ เอะ เอ บ่อยมาก
แหล่ง พูดเป็น เหล่ง
หรือ เธค พูดเป็น แธค โดยหัวเราะเย้ย
และไม่คิดจะแก้ไขอีก คะ
นะค่ะ  คริคริ

มันมาจากการปลูกฝังการใช้ภาษาแก่เด็กด้วยครับ
ส่วนใหญ่จะละเลย

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!

ภูแก๊ต

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คำที่ผมเขียนผิดบ่อย ๆ ก็มี   ใกล้ ไกล   มักเขียนสลับกันทุกที

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7