หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช่คำสองคำนี้ยังไง  (อ่าน 28000 ครั้ง)
อยากทราบว่าถ้าเราจะพูดคำว่า

คะหรือค่ะเราจะใช้ยังไงช่วยบอกวิธีใช้และความหมายให้หน่อยนะ

แว่นคุง
ค่ะ มักใช้ลงท้ายในการตอบรับ

คะ มักใช้ในการถาม ปฏิเสธ แนะนำ หรือเชิญชวนเป็นต้น

เช่น อย่าปั่นกระจู๋เรื่อยเปื่อยสิคะ

อ๋อ รับทราบค่ะ

จะใช้ให้ถูกอย่างไรนั้น ก็ลองอ่านออกเสียงแล้วฟังดูว่ามันขัดในหูหรือไม่

เช่น คงไม่มีใครพูดว่า "ไปกินต้มฟักบ้านสมัครกันนะค่ะ พี่แอน" เป็นแน่

ค่ะ~!  เจ๋ง

(ภาพจากเว็บ iannnnn.com)

อ่านประโยคตัวอย่างเยอะๆ จะเข้าใจเองค่ะ
เข้าใจแล้วค่ะ  ฮี่ๆ

แก้แล้วนะคะ

ชิ เชอะส์    กร๊าก

v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2008, 18:06 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เข้าใจแลวค่ะ  ฮี่ๆ

คำว่า แล้ว ต้องมีไม้โทนะคะ ฮี่...
ความหมายตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

คะ ว. คําลงท้ายที่ผู้หญิงใช้ต่อจากคำถามหรือคำแสดงความสงสัยเพื่อแสดงความสุภาพ

เช่น อะไรคะ กระมังคะ, คำลงท้ายที่ผู้หญิงใช้ต่อจากคำ ซิ นะ เพื่อแสดงความสุภาพ เช่น เชิญซิคะ ไปนะคะ.

ค่ะ ว. คํารับที่ผู้หญิงใช้อย่างเดียวกับ จ้ะ, คำลงท้ายที่ผู้หญิงใช้ในการบอกให้ทราบอย่างสุภาพ

เช่น ไปค่ะ ไม่ไปค่ะ.

ค่ะ เสียงต่ำ  กินข้าวแล้วค่ะ  สวัสดีค่ะ
คะ เสียงสูง  กินข้าวหรือยังคะ  ไปไหนมาคะ

กินรอบวง
ถ้าพูดในชีวิตจริงบ่อยๆก็ไม่ยากนะคะ  ปลื้ม
สู้ๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ใช้ตามที่น้องพูดในชีวิตประจำวันแหละค่ะ

คำว่าค่ะมักจะเป็นคำตอบรับ

แต่มันยากตรงที่เราสะกดไม่ถูกเอง ส่วนมากคนก็พูดกันถูกนะ  ยิ้มน่ารัก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ส่วนใหญ่จะผิด ตอนมาใช้ในบอร์ดนี่แหละค่ะ  หมีโหด~

zz ขี้ลืม สุดๆ  zz
เหรอคะ?  เกย์ออก
ใช้ยังงี้นะ

"พี่เช่รักเค้าไม๊คะ"

"รักมากค่ะ"

หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เดี๋ยวนี้การเรียนภาษาไทยเขาไม่สอนพื้นฐานการผันเสียงกันแล้วครับ
เลยเห็นมีความสับสนในการใช้คำแบบนี้อยู่บ่อยๆ

อย่างชื่อกระจู๋นี้ คำว่า "ใช้" ก็เขียนเป็น "ใช่"
คำว่า คะ กับ ค่ะ นี่ก็สับสนกันมากติดอันดับประเทศจนแทบจะเป็นวาระแห่งชาติ
คำว่า จ้ะ ก็เขียนผิดเป็น จะ หรือ จ่ะ กันบ่อยๆ (ไม่มีนะครับ การลงท้ายประโยคคำพูดด้วยคำว่า จะ เนี่ย)

พยายามอ่านพยายามเขียนบ่อยๆ ครับ พอเชี่ยวแล้วจะสนุก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่างที่พี่ๆเค้าบอกน่ะค่ะ เวลาใช้จริงๆแล้วจะชินเองนะคะ
เพราะเห็นเวลาพิมพ์คะ จะพิมพ์ค๊ะ ไม่ก็ คร้า กันแทนพอมาพิมพ์คำที่ถูกจริงๆมันเลยงง  คริคริ

จริงๆคำว่า มั้ย ต้องเขึยนด้วยไม้โทนะจ๊ะ  อิอิ (อันนี้พูดถึงการออกเสียงนะครับ จริงๆต้องใช้คำว่า ไหม แต่เราไม่ได้พูด ไหม กัน)

เพราะว่า ม. (เสียงต่ำ) ผันวรรณยุกต์ได้แค่ เอก กับ โท เท่านั้นครับ  เช่นเดียวกับ ค.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2008, 23:25 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7