หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จริง ๆ..ครับ  (อ่าน 11268 ครั้ง)
 กร๊าก ใครเป็นคนสร้าง f0nt คนแรกในโลก
หรือคนแรกของคนไทยครับ.... คริคริ คริคริ
พอจะรู้บ้างกันไหม

โอเค..ปฏิบัติตามที่เขาบอกจะได้ไม่โดนด่า..
เฮ้อ...โดนด่าตั้งหลายคร้งทำไงดีฟ่ะเนี๊ย
wikipedia หรือ google ไม่มีคำตอบให้เหรอครับ เอือม

ก็คงเป็นคนคิดประดิษฐ์ตัวอักษรคนแรกนั่นแหละครับ หมีโหด~

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เป็นบรรพบุรุษของไทยครับ
คิดท่าการฟ้อนรำอันสวยงามที่ตกทอดมายังรุ่นลูกหลานในปัจจุบัน
 ฮี่ๆ
กร๊าก ใครเป็นคนสร้าง f0nt คนแรกในโลก
หรือคนแรกของคนไทยครับ.... คริคริ คริคริ
พอจะรู้บ้างกันไหม
ถ้าเขียนแบบนั้น คงเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก แอน
หรือเป็นคนอื่น ข้อมูลก็ไม่มีระบุ

ส่วนถ้าเป็น font ผมไม่รู้ครับ  ฮิ้ววว

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ถ้าเขียนแบบนั้น คงเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก แอน
หรือเป็นคนอื่น ข้อมูลก็ไม่มีระบุ

ส่วนถ้าเป็น font ผมไม่รู้ครับ  ฮิ้ววว

ตอบได้มีเหตุมีผลดีครับ  +  (แจ๋ว แจ๋ว)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ศาสตราจารย์ยอร์ช  เซเดส์ (๒๕๐๗ : อ้างอิงมาจาก กำธร สถิรกุล. ๒๕๒๗) ซึ่งเป็นคนแรก
ที่ค้นคว้าเกี่ยวกับกำเนิดตัวหนังสือไทย และได้เขียนหนังสือตำนานอักษรไทยขึ้น ได้กล่าวว่า ต้นตอของตัวหนังสือไทยเริ่มจากอักษรโฟนีเชียน ซึ่งเป็นต้นเค้าของอักษรพราหมีของอินเดีย ตัวอักษรที่เข้า
มาสู่สุวรรณภูมิเป็นของอินเดียใต้ (ราชวงศ์กทัมพะและปัลลวะ) เมื่อขอมมีอำนาจขึ้น ได้ดัดแปลงเป็นอักษรของตัวเอง เป็นอักษรบรรจง (สำหรับจารึกบนศิลา) และอักษรหวัด (สำหรับเขียน)
พ่อขุนรามคำแหงมหาราชได้ดัดแปลงอักษรขอมหวัดเป็นอักษรไทย เมื่อปี พ.ศ. ๑๘๒๖ศาสตราจารย์เซเดส์ ได้เขียนแผนผังกำเนิดอักษรไทยไว้ดังนี้

แผนภูมิ ๑  แสดงอักขระสมภพ (กำเนิดตัวอักษร) ตามแนวของศาสตราจารย์ยอร์ช เซเดส์
(ข้อมูลจากหนังสือ  ลายสือไทย ๗๐๐ ปี โดยกำธร สถิรกุล. ๒๕๒๗ หน้า ๖๔)

หมีโหด~  <<---  อีโมจริงจัง

กินรอบวง

ไทยตั๋งเกี้ย ยังไม่มีในพจนานุกรมของ word นะครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จริงจังมากๆเลยครับ กรี๊ดดดดด

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
 มีอักษรพราหมีด้วย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มีอักษรเคนด้วยนะ

เหมือนเคนเคยโพสไว้ที่ไหนซักที นานาก็เขียนเล่นอยู่พักนึง สนุก  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
 หมีโหด~ จริงจังมากค่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เลยได้ความรู้แบบจริงจัง หมีโหด~

ขอบคุณครับ + เจ๋ง

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
อ่านเพลิน เกือบเชื่อไปซะแล้ว (เหงื่อแตกพลั่ก)

:)
เรื่องจริงข้อมูลจริงนะนั่น  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินรอบวง
หน้า: [1]