หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เต่าเลี้ยงเต่า  (อ่าน 21690 ครั้ง)
เต่าไม่พร้อม   กร๊าก

อ่านตอนแรก เข้าใจเป็น เต่าญี่ปุ่นน่ะไม่พร้อม

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เลือกข้อ 4 ค่ะ

ล้อเล่น เคยเลี้ยงเหมือนกันนะ นานมากเเล้ว จำได้ว่าเคยเลี้ยงประมาณ 4-5ตัว
หายบ้าง คือ ปล่อยให้มันเดินเล่น เเล้วมันก็เดินเล่นจนหายไปเลย
เอาไปปล่อยบ้าง ก่อนปล่อยเนี้ยเเม่ให้ เอาเเป้งโรยขูดหาเลขให้เเกด้วยนะคะ

เหอะ ๆ คือถ้าเห็นว่าเป็นภาระจริง ๆ ก็เอาไปคืนร้านก็ได้ เค้ารับอยู่เเล้วละมั้ง

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ตัวมันจะใหญ่ นะ  โวย โวย
ถ้าไม่มีที่เอาไปขายคืนที่ร้านดีกว่านะ พอใหญ่ๆแล้วจะลำบาก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
เคยคิดจะเลี้ยงเพราะเห็นมันน่ารักดี
แต่แม่ห้ามไว้ บอกว่ามันอายุยืน เดี๋ยวเราตายไปแล้วใครจะเลี้ยง
ว่าแล้วก็ยอมให้เลี้ยงหมาแทน  ปลื้ม
เต่าเผา อร่อยนะครับ  หมีโหด~
เต่าเผา อร่อยนะครับ  หมีโหด~

มันบาปนะคะ เอาไปต้มก่อนดีกว่าค่ะ

T&I
เลี้ยงให้มันโตครับ แล้วรอมันโตเต็มที่ ก็แกะกระดองมันมา
ใส่หลังเรา เราจะได้เป็นนินจาเต่า  ง่ะ

ไม่มีรักใดๆ ที่เป็นไปไม่ได้~*
ข้อ1 และ ข้อ4 เลยครับ

เอาไปปล่อยหลังโรงเรียน พอมันโตตัวใหญ่แล้ว ค่อยเอามากิน
ข้อดีคือ ไม่ต้องเลี้ยงมันแล้วให้หากินเอง และ พอมันโต เราก็จะบรรลุวัตถุประสงค์ตามข้อ4ด้วย

วัตถุประสงค์ตามข้อ2 และ 3 อาจไม่ได้กินเต่า  ฮิ้ววว

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
เต่าๆ พี่เอกฝากมาบอกว่า เต่าญี่ปุ่นไม่อร่อย ข้อสี่ตัดไปเลย  คริคริ  แล้วก็ พี่เอกบอกว่า ยืมเต่าตูก็ด๊ายยย  กร๊าก

พี่เอกบอกว่าไม่แนะนำให้ปล่อยนะ  กินก็ไม่อร่อย ถ้าจะคืนร้านร้านก็ไม่น่าเอา เพราะเค้าก็กลัวว่าจะมาโต ที่ร้านเค้าซะอีก

ที่พี่เอกแนะำนำก็คือ ไปคุยกะครูค่ะ ว่า ถ้าจะเลี้ยงไ้ว้ศึกษาจะได้มั้ย เพราะคิดว่าน่าจะมีการทำวิจัยประเภทนี้เรื่อย
คือถ้าคุยกะครูแล้วเค้าเห็นด้วยนะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ให้ดูเป็นทางการไปเลยตั้งชื่อ แปะชื่อทางวิทยาศาสตร์ไปเลย  กร๊าก กร๊าก

บ้านพี่เอกเลี้ยงเกือบสิบปีแล้วเต่า  กร๊าก ตัวเกือบๆฟุต ถ้าโตเต็มที่จะใหญ่ได้สิบสี่ถึงสิบหกนิ้วจ๊ะ ถ้าจัดทีจัดทางดีๆเลี้ยงในโรงเรียนเป็นวิทยาทานไปเลย   กรี๊ดดดดด

แล้วเรื่องอาหารจริงๆแล้วไม่ได้กังวล ทานอาหารปลาดุกก็ได้ค่ะ   แต่ที่กิ้วเคยเลี้ยงเองสองตัวอ่ะนะ ปลานิลก็ทานค่ะ
ลองดูนะ ไปปล่อยก็จะพาลไปล้างผลาญเค้าอีก  กร๊าก กร๊าก

ลองดูๆ เจ๋ง

แล้วพี่เอกก็ฝากมาบอกว่า   อย่าลืมตักมาแบ่งด้วย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สองจานค่ะ  หยี

ไม่ใช่!!! โวย
ไม่อร่อยนะ   ชิ

เต่าเขียว  กรี๊ดดดดด

กด4. คืนร้านน่าจะดี ^ ^
มาตอบเอง  อืมมมมห์

พี่มีตัวเลือกที่ห้านะเต่า ไปลงหาคนเลี้ยงต่อ บอกไปประมาณว่า ต้องทำนู่นนี่ ที่น้อย เลี้ยงไม่ไหว อยากได้คนรักดูแลต่อ แล้วไปลงแจก ย้ำว่าแจก ในที่ขายพวกสัตว์เลื้อยคลานซะ เราสบายใจ คนเอาเต่าไปก็แฮปปี้ มีคนเคยขอซื้อของพี่เหมือนกัน แต่ตัดใจขายไม่ได้ อืมมมมห์

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เพราะพี่เอกกะว่ารออีกสามปี ค่อยทุบกระดองเอามากิน  กรี๊ดดดดด

เพราะพี่เอกกะว่ารออีกสามปี ค่อยทุบกระดองเอามากิน  กรี๊ดดดดด

ใจเย็น ๆค่ะ เดี๋ยวกระเทือนโดนน้องในท้องนะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

T&I
หน้า: 1 [2] 3 4