หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เต่าเลี้ยงเต่า  (อ่าน 21689 ครั้ง)
วันนี้ที่โรงเรียนมีงานนิทรรศการ
ชีววิทยาทำเรื่อง Alien Specie (สิ่งมีชีวิตจากต่างถิ่น)
ก็เอาดอกกุหลาบ องุ่น กระบองเพชร แล้วก็

เจ้าตัวนี้มาโชว์
ด้วยความที่มันราคาตัวละ 50 บาท มันเลยถูกซื้อมาอย่างง่ายดาย
แต่พอเลิกงาน ปรากฎว่ามันไม่มีที่จะไป
ด้วยความเป็นคนใจอ่อน ผมก็เลยเอามันกลับมา ฝากไว้ที่บ้านผมก่อน

มันคือ เต่าญี่ปุ่น (เต่าแก้มแดง หรือ เต่ากระดุม ก็ว่า) ครับ
ขนาดกระดองตามยาวตอนนี้ประมาณ 4 cm
ผมให้มันกินปลาพรานทะเลชิ้นเล็กๆ ไปสองชิ้น แล้วก็ผักกาดหอมอีกนิดหน่อย (มันจะตายมั้ย)
เพราะตามหลักการแล้วเต่าเล็กๆ น่าจะต้องกินเนื้อ 80% และผัก 20%
ตอนนี้มันอยู่ในกล่องใส่น้ำ แล้วก็มีก้อนหินสามสี่ก้อนครับ

ปัญหาคือ
ผมคงไม่มีปัญญาเลี้ยงมันครับ

หลังจากศึกษาข้อมูลเบื้องต้นก็พบว่ามันทนต่อสภาพดินฟ้าอากาศมากว่าเต่านาอีก
ถ้าเอาไปปล่อย มันก็จะทำระบบนิเวศน์เค้าวินาศ เพราะมันจะไปแย่งอาหารเต่านากิน

ผมควรจะทำยังไงดีครับ

1. เอาไปปล่อยบ่อหลังโรงเรียน ช่างมันเถอะ
2. เอาไปคืนที่ร้าน คืนให้ฟรีๆ นี่เค้าจะรับคืนมั้ย
3. ขายต่อให้น้องๆ เอาไปเลี้ยงจนเบื่อ แล้วเอาไปปล่อย  ง่ะ
4. ทุบกระดองชุปแป้งทอดเลย

ปล. ไม่กล้าเลี้ยงนาน กลัวมันจำผมได้แล้วจะทิ้งมันไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2008, 21:07 น. โดย คุณเต่า » บันทึกการเข้า

ปัญหาคือ
ผมคงไม่มีปัญหาเลี้ยงมันครับ

ถ้าไม่มีปัญหาก็เลี้ยงต่อครับ  ฮี่ๆ

ผมว่าเอาไปคืนร้านน่าเป็นทางออกที่น่าสนใจที่สุดในตัวเลือกที่ให้มาทั้งหมดนะครับ

อย่างน้อย ร้านก็เลี้ยง ซักวัน ก็จะมีคนที่อยากเลี้ยงมันซื้อมันไปเลี้ยง

สรุปคือ สุดท้ายมันจะไปอยู่กับคนที่เค้าอยากเลี้ยงมันจริงๆครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ไม่รู้สินะ แต่คิดว่าถ้าไม่พร้อมก็ไม่ควรฝืนเลี้ยงมัน

ที่บ้านเลี้ยงเคยไว้สองตัว เลี้ยงได้3ปี-4ปี ก่อนจะเลี้ยงต่อไม่ได้ เลยเอาไปไว้ที่บ้านญาติซึ่งอยู่ต่างจังหวัด
ตอนนี้ผ่านมา20กว่าปีแล้ว
ตายไปตัวนึงเมื่อ10ปีก่อน ตอนนั้นญาติที่ไปฝากเลี้ยงไว้ร้องไห้กันทั้งบ้าน จากนั้นก็หาเต่านามาอยู่เป็นเพื่อน
ส่วนตัวที่อยู่มาจนอายุ20กว่าปีก็ไม่ไปไหน ตอนน้ำท่วมภาคกลางครั้งใหญ่มันก็หลุดออกมา ออกไปว่ายน้ำเล่นในเขื่อนเจ้าพระยาสัปดาห์นึงแล้วก็กลับมาที่ท่าน้ำหน้าบ้านญาติ  ง่ะ (แต่ที่เรียนมาเต่ามันไม่ฉลาดนี่)
บัดนี้ยังอยู่ในอ่างขนาด50ลิตรทั้งสองตัว

ดูๆไปเหมือนติดคุกเลย  ง่ะ
จะเลี้ยงไว้ก็สงสาร
จะปล่อยก็เป็นห่วง
แถมดีไม่ดีเราจะแก่ตายก่อนมันอีก  ฮือๆ~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

ตัวมันจะใหญ่กว่านี้มั้ยอะเต่า

อยากเลี้ยงนะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เท่าที่เคยเห็น ใหญ่ๆ ก็ กระดองยาว 7 นิ้ว ครับ
เค้าเลี้ยงกันเป็นสิบปีอ่ะครับ ทำบ่อทำอะไรให้ถาวรเลยนะคนที่เค้าชอบเต่ามากๆ  เกย์ออก

แอบอ้าง
แต่ที่เรียนมาเต่ามันไม่ฉลาดนี่
ไม่จริง  ชิ
มันแค่จำเจ้าของได้แล้วก็เรียกมาเองนี่นา แต่ให้ไปคาบลูกบอลหรือสั่งให้หมอบกับยืน ไม่เห็นจะทำได้เลย  ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

น่ารักดีนะครับ เป็นสิริมงคล  อืมมมมห์

perfectionist

มันอาจจะทำได้นะครับ แต่นานหน่อย  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ให้ไปคาบลูกบอลเีนี่ยนะ  โวย

โดดลอดบ่วงไฟไปเล๊ย  กร๊าก

อี๋...เต่า  เอือม
เต่านะไม่ใช่หมา ให้คาบลูกบอลเลยหรอ  งง
เต่านะไม่ใช่หมา ให้คาบลูกบอลเลยหรอ  งง

ไม่ใช่ปลาทองเหรอครับที่คาบกิ่งไม้

จบของผมก็พอละนะ มุกแป้กแล้ว ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป  ฮี่ๆ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เต่านี่ก็น่าเลี้ยงนะ  กรี๊ดดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ข้อ 4 น่าสนใจมาก :หิว:

// น่าจะเอาไปคืนร้านแหละครับ ถ้าเต่าไม่พร้อม ก็น่าสงสารเต่านะ
หน้า: [1] 2 3 4