หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็น  (อ่าน 39316 ครั้ง)

ขอโทษนะครับ ยาวสักหน่อยนึงนะ

พอดีกำลังทำโปรเจค ว่าด้วยเรื่องของ micro และ macro
( อย่าเล่าเลยอ่านในบล๊อกเอานะครับ มันยาว  เอือม )

พอดีผมตั้งประเด็นว่าการเปลี่ยนแปลงระดับเล็กๆ (หรือจุลภาค)
จะต้องมากขนาดไหนถึงจะส่งผลต่อภาพรวม (หรือมหัพภาค)

แล้วอาจารย์ท่านก็เลยแนะแนวมาให้นิดหนึ่งว่า
โครงสร้างภาษาไทยมันมีให้เล่นมากมาย ลองเข้าไปทำลายมั้ย
ลองตัดดูมั้ย ว่าแค่ไหนอ่านออก แต่คนมันทำมาเยอะแล้วนะ ทำทุกรุ่นเลย
(อันนี้เข้าใจอย่างสุดซึ้งว่าการตัดฟoนต์ออกเขาทำกันมาไม่รู้เท่าไหร่แล้ว)

ผมก็เลยตันๆ ไม่รู้จะไปไงดี
ที่คิดไว้ก็มีเรื่องการถมดำหัวพยัญชนะ
ว่าถมมากแค่ไหนคนถึงจะเริ่มสังเกตเห็น (พอดีคิดจะทำเป็น book แต่ไม่รู้จะตอบโจทย์มากแค่ไหน)
กับเอาตัดเอาหัวพยัญชนะออกมากแค่ไหน ทำนองนั้น

ถ้าไปต่อไม่ออกจริงๆ คงกลับไปทบทวนเรื่องการตัดให้อ่านออกหรือไม่ออกนั่นแหละครับ  อืมมมมห์

อยากขอความเห็นหน่อยครับว่า

เอ่อ เท่าที่อ่านไปนั่นแหละครับ
comment โลด  ฮิ้ววว

perfectionist
เด็กมอปลายอ่านแล้ว 

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog

(อิอิ) ไม่เป็นไรครับ เอาเท่าที่เข้าใจก็เป็นพระคุณแล้วครับ

เด็กมอต้นอ่านแล้วมึนเหมือนกันครับพี่ติราว

I ROCK , THEREFORE I AM
เด็กประถมก็ไม่รู้เรื่องเลยงับ
อธิบายเพิ่มเติมละกันครับ เดี๋ยวจะงงกันไปใหญ่

ยกตัวอย่างเช่น สีดำในโปรแกรม illustrator ที่มีค่า Transparency 99% กับ 100%

ดูว่าในค่าของมันมีความต่างแน่นอน เพราะก็บอกอยู่แล้วว่า 99 กับ 100
แต่พิจารณาด้วยตา มองเกือบไม่ออก อาจเป็นเพราะข้อจำกัดทางสายตาของมนุษย์
ผมเลยทำงานที่ตั้งอยู่บนคำถามว่า แล้วมันต้องเปลี่ยนแค่ไหนล่ะ? ตาคนถึงจะสังเกตุเห็นได้

เดี๋ยวเอารูปตัวอย่างมาให้ดูดีกว่า จะได้ชัดๆเนาะ  อืมมมมห์

เอารูปมาละ  สองภาพแรกคือลอง

อันนี้ลองเทียบให้ดูว่า จะออกมาเป็นประมาณเนี้ย

พอเข้าใจขึ้นไหมครับ ถ้ายังงงอยู่ ขออภัยอีกรอบ -..-

เข้าใจแล้วค่ะ

แล้วผลออกมามันมีประโยชน์ยังไงเหรอคะ
แล้วทำไปเพื่ออะไร  เกย์ออก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
แลล้วที่ว่าทำลายเนี่ยทำลายรูปแบบโครงสร้างประโยค หรือรูปแบบตัวอักษรหล่ะครับ
เหมือนจะเข้าใจนิดๆ แต่ภาพรวมยังงงอยู่  แหยะ

ประมาณว่า ตัดออกได้แค่ไหนถึงจะอ่านไม่ออก

ใช่มั้ยครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

คือจุดพูดที่อาจารย์พยายามบอกผมคือ เืรื่องขอบเขตของงาน
หรือเป้าหมาย ว่าจะทำอะไรนี่ล่ะครับ

แต่เรื่องของการทำลายโครงสร้างเนี่ย น่าจะเป็นเรื่องของการ
" ตัดออกแค่ไหนถึงจะอ่านไม่ออก หรือดูไม่รู้ว่าเป็นตัวอะไร "
ในที่นี้หมายถึงพยัญชนะนะครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนใจในเรื่องที่ว่า มีคนทำหรือยังเท่าไหร่
สนใจว่าจะได้ประโยชน์อะไรมากกว่า

พอดีรู้สึกนิดๆ ว่าอยากลองเล่นกับพยัญชนะไทย
ที่มีลักษณะคล้ายๆกัน เช่น จ ฉ บ ป พ ฟ ด ต
แต่ยังไม่รู้ว่าจะทำอะไรนะครับ

โปรดชี้แนะ - .. -

เอ เข้าุถึง  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior

สุดยอดอะ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เอถึงจุดสุดยอด กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
งงครับ
อันนี้คือยกตัวอย่างดำ 99 กับดำ 100 รึเปล่าหว่า ง่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8