หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับการอัดรูปครับ  (อ่าน 6712 ครั้ง)
จะอัดรูปไว้ไปแจกเพื่อนปัจฉิม รร. ครับ
คราวนี้ไปอัดรูปมา

ได้ขณะขนาดนี้ครับ (รูปที่เห็นค่อนข้างตรงข้ามกับความเป็นจริงครับ)
คือวิธีสังอัดของผมคือ สั่งขนาด 6*8นิ้ว แล้วให้เค้าตัดเป็น 8 รูปครับ
เออตอนจัดรูปไปให้อัดเนี่ย ผมตั้งค่าใน photoshop เป็น 6นิ้ว*8นิ้ว 300pixel/นิ้ว
แล้วผมเห็นตอนเค้าตัดรูปหลังจากอัดเสร็จเนี่ย เหลือกระดาษตอนอัดรูปเยอะเหมือนกันครับ
ทั้งๆที่ผมจัดให้เป็น 6*8 แล้วทำไมมันยังเหลือกระดาษครับ อันนี้งงข้อแรก
แล้วอีกอย่างก็คือมันแพงครับ
รูปที่ใส่มาในนี้เท่าของจริงเลยนะครับ คือตกรูปละ 5 บาท ( 6นิ้ว*8นิ้ว รูปละ 40 บาทครับ) คิดว่าแพงมั้ยครับ
อยากขอคำแนะนำในการจัดรูปเข้าร้านอัดให้มันได้ขนาดนี้น่ะครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไร ทำยังไงอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2008, 22:23 น. โดย น็อต ตา ดาม » บันทึกการเข้า
น่าจะทำไฟล์รูปเป็นขนาด 4x6 แล้วแบ่งสี่ช่อง

ตอนไปอัดก็สั่งแบบขนาด4x6 ซึ่งราคาตอนนี้ไม่น่าเกินใบละ4บาท

น่าจะคุ้มสุดแล้วนะ

คือมีคำถามครับ
แล้วไฟล์ที่ส่งร้านอัด
เราต้องทำไงกับมันบ้างครับ??
รูปไม่ขึ้นจ้ะ (http://lh3.google.co.th/rubiscoster/R5tFwiU59QI/AAAAAAAAAKc/PlRcunYasC4/Merge4resize2.jpg)
แค้โหลดได้เลยโหลดมาดู ไม่เห็นมันเป็นสัดส่วนของ 6x8 เลยอ้ะ

ไปทำที่ร้านแถวไหนมาครับ
ปกติราคาของ 6x8 ไม่น่าแพงระห่ำขนาดนี้นะ
แต่อย่างว่าแหละ เวลาสั่งร้านให้คุ้มสุดก็ 4x6 เลย เดี๋ยวนี้ไม่เกิน 2-3 บาทแล้ว (ในกรุงเทพฯ)
เวลาสั่งเขาก็บอกว่า ไม่เอาขอบ  และทำขนาดภาพมาพอดีแล้ว ไม่ต้องตัดออกนะจ๊ะ

(ขนาด 4x6 คือ 1200x1800 จ้ะ จะกี่ dpi ก็ไม่มีผล)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แพงมากเลยนะ
ผมว่าสิบสองบาทก็สุดๆ แล้ว นี่สี่สิบบาทเลยเหรอ อี๋~

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
อัดที่ร้านในขอนแก่นครับ ร้านญาติด้วยครับ
คือเดี๋ยวให้ดูรูปแบบเต็มๆครับ
อันนั้นคือรูปแบบตัดแล้ว

อันนี้ย่อแล้วนะครับ

อายเหมือนกันนะเนี่ย
จริงๆ ในขอนแก่นก็ไม่น่าแพงขนาดนี้นะครับ
คือถ้าจะทำแบบรูปใหญ่ๆ ให้ถูกๆ ก็เอาขนาดที่เขานิยมทำกันสิครับ
อาจจะ 4x6 หรือ 5x7 ยังพอไหว (แล้วค่อยมาต่อกันทีหลัง)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครับ ข้อสรุปตอนนี้คืออัำด 4*6 ครับ
จะอัดเพิ่มแล้วครับ

ขอบคุณพี่แอนครับ
ล่าสุดอัด 8x10 ใบละ 10 บาทเอง
ถ้ากระดาษ super ธรรมดาก็ 8 บาท

อัดที่หน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวล่ะ ถูกๆ เกือบทุกร้าน

ร้านอัดแถวบ้าน ใบละ 30 โหดมาก  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
ล่าสุดอัด 8x10 ใบละ 10 บาทเอง
ถ้ากระดาษ super ธรรมดาก็ 8 บาท

อัดที่หน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวล่ะ ถูกๆ เกือบทุกร้าน

ร้านอัดแถวบ้าน ใบละ 30 โหดมาก  ง่ะ

30 บาท ปกติเชียงใหม่เลยครับ

5*7 ซะด้วย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
จะให้โปรวันหลังก็ทำcropมาร์คมอแปด ไว้ในเลเย่อบน
เผื่อขอบตัดตกไว้นิดหน่อย เพราะเวลาตัดนี่ยังไงต้องตัดกินเนื้อเข้าไปนิดหน่อยครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อัดร้านไหนอ้ะ แพงจัง

ปกติราคาที่ขอนแก่นแพงกว่า กทม.อยู่แล้ว แต่ก็ไม่ถึงกับแพงระห่ำกว่ากันขนาดนี้นะ

เท่าที่รู้แถวมหาวิยาลัย ร้านอัดถูกๆก็มี แต่หาสวยๆยากหน่อย  กร๊าก
หน้า: [1]