หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหาตำราการเรียงพิมพ์ภาษาไทย  (อ่าน 7681 ครั้ง)
พอจะมีใครทราบตำราหรือคู่มือดีๆ เกี่ยวกับการเรียงพิมพ์ภาษาไทยบ้างมั๊ยคะ หรือจะเป็นเวบที่มีข้อมูลตรงนี้ก็ได้ค่ะ

หาตำราอธิบายทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษเลยคะ (หมายถึง ดำราเรียงพิมพ์ไทย แต่อธิบายเป็นภาษาอังกฤษ)

ถ้าใครพอจะมีข้อมูล ช่วยทีนะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  ลันล้า
(เหงื่อแตกพลั่ก) มันคืออะไรครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แป่ว...  ไอ้มืดหมี

เรียงพิมพ์ที่ถามหา หมายถึงการ typeset จัดหน้าหนังสือน่ะค่ะ ไม่รู้บ้านเรามีตำราประเภทนี้บ้างมั๊ย
น้องๆ แถวนี้มีใครทำหนังสือบ้างมั๊ยคะ ความรู้เช่นว่า การจัดหน้าภาษาไทยต้องทำไงบ้าง เราเว้นบรรทัด แบ่งคำ ตัดบรรทัดยังไง ฯลฯ
ถ้ามีเป็นภาษาอังกฤษยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ คือพี่ต้องให้คนตรวจงานต้นสังกัดชาวต่างชาติเป็นคนตรวจงานดีไซน์น่ะค่ะ ถ้ามีตำราตรงนี่ก็จะได้ยื่นเลย ไม่ต้องแปลอีกต่อ เฮ่อๆๆ ทุ่นเวลา

เอ่อ หวังว่าจะช่วยให้เคลียร์ขึ้นนะคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)  ลันล้า
adobe indesign ฉบับ Classroom อะไรซักอย่าง
พอจะช่วยได้มั้ยครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อืม น่าสนใจ เราจะหาหนังสือนั้นได้จากที่ไหนเหรอคะ 
มันเกี่ยวกับโปรแกรมจัดหน้าหนังสือนะครับ (หาได้ตามร้านหนังสือคอมทั่วไป)

เหมือนกับว่าต้องการทราบวิธีการจัดหน้า การตัดคำ การเว้นวรรคอะไรพวกนี้
ที่มันออกมาได้มาตรฐาน (เช่นอ้างของราชบัณฑิตยสถานเลย) หรือเปล่าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณค่ะ คุณเลอิจิ ^^

ใช่ค่ะน้องแอน ประมาณนั้น

ถ้ามีขอมูลอย่างเช่น ภาษาไทยเราวางตัวเลข footnote ยังไง วางข้างตัวอักษรตัวท้ายของเราที่มีคำอธิบาย footnote เฉียงไปเท่านั้นเ่ท่านี้องศา ฯลฯ หรือหนังสือภาษาไทยเราใช้ตัวเอียง หนา ธรรมดา ยังไงบ้าง แบบนี้จะเจ๋งมาก
ในทางเทคนิค การเีรียงพิมพ์ภาษาไทยมีปัญหาอะไรบ้าง แล้วเราแก้ยังไง การวางระยะบรรทัด เราจัดยังไง อะไรแบบนี้ก็หาอยู่เหมือนกันค่ะ
พี่ต้องให้ชาวต่างชาติอ่านเวลาเค้าเช็คงานเราน่ะค่ะ
อืม เยอะดีเนอะ จะมีมั๊ย ทีเดียวครบทุกอย่างอย่างเงี้ย 555+
ถ้าีมีข้อมูล ช่วยบอกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ  ลันล้า
คือที่ผมว่าไป ครึ่งนึงมันเป็นเนื้อหาในคู่มือการเขียนวิทยานิพนธ์น่ะครับ กร๊าก
ถ้าต้องการหาอะไรที่ออกแนวๆ นี้ต้องหาคู่มือที่ว่าดูครับ ทีนี้หาไม่ยากละ

อย่างที่แอนบอกครับ อยู่ในคู่มือจัดทำวิทยานิพนธ์ (ใช้สำหรับวิทยานิพนธ์เท่านั้น)

ซึ่งผมแอนตี้มากๆ ไม่รู้ทำไม โอเคแหละครับที่ว่าต้องการให้วิทยานิพนธ์เป็นรูปแบบเดียวกันหมด
แต่อ.ที่สอนบางท่าน(แก่ๆ) ไปยืดตรงนั้นมากกว่าเนื้อหาในวิทยานิพนธ์ซะอีก

เอ่อ แต่ว่าเค้ามีการระบุหรือเปล่าครับว่าการเว้นวรรคตอน หรือ ย่อหน้า ต้องอย่างนี้อย่างนั้นถึงจะเป็นแบบฉบับราชบัณฑิต
(จำได้ว่าไม่มีการบังคับนะ)

อ้อ โอเค เดี๋ยวไปลองหามาดู ว่าแต่คู่มือการทำวิทยานิพนธ์นี่เค้ามีขายตามร้านหนังสือทั่วไปมั๊ยคะ ม่ะเคยทำวิทยานิพนธ์น่ะ ช่วยบอกที

เรื่องย่อหน้านี่ไม่เคยเห็นข้อกำหนดน่ะนะคะ ก็คงย่อหน้าตามความของเรื่อง ถ้าเป็นไอเดียเดียวกัน ก็เอาไว้ย่อหน้าเดียวกัน ถ้าคนละไอเดียก็อยู่กันคนละย่อหน้า (เข้าใจเอาเองนะ) แต่เรื่องวรรคตอนนี่เคยอ่านของราชบัณฑิต ก็ประมาณว่า เว้นวรรคเคาะเดียวระหว่างประโยคย่อย หรือข้อความย่อย เว้นวรรคสองเคาะระหว่างประโยคหลัก แต่ไม่รู้เวลาเค้าเรียงพิมพ์กันจริงๆ เค้าทำหรือเปล่านะคะ ตามที่เห็นในหนังสือทั่วไป ก็สารพัดวิธีวรรค 555+

อืม เดี๋ยวไปลองหาคู่มือวิทยานิพนธ์มาอ่านดูมั่ง

ขอบคุณหลายๆ ค่า   ลันล้า
เรื่องเว้นเคาะหรือสองเคาะเนี่ย คงเป็นข้อกำหนดสมัยพิมพ์ดีดนะครับ
แต่ตอนนี้ใช้คอมมันมีการกำหนดระยะห่างของตัวอักษรไม่ค่อยเหมือนกะพิมพ์ดีด

ส่วนคู่มือฯ นั้นหาได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆ ทั่วไปครับ
ถ้านยึกอะไรไม่ออกก็ศูนย์หนังสือจุฬาฯ (ถ้าบ้านไกลก็สั่งจากเว็บได้)

อ้า..
ขอบคุณมากๆ ค่า..  ไหว้ ^_^
แต่สำหรับวิทยานิพนธ์แล้วแต่ละมหา'ลัย ก็มีมาตรฐานต่างกันนะ  อี๋~

อย่างที่แอนบอกครับ อยู่ในคู่มือจัดทำวิทยานิพนธ์ (ใช้สำหรับวิทยานิพนธ์เท่านั้น)

ซึ่งผมแอนตี้มากๆ ไม่รู้ทำไม โอเคแหละครับที่ว่าต้องการให้วิทยานิพนธ์เป็นรูปแบบเดียวกันหมด
แต่อ.ที่สอนบางท่าน(แก่ๆ) ไปยืดตรงนั้นมากกว่าเนื้อหาในวิทยานิพนธ์ซะอีก

เอ่อ แต่ว่าเค้ามีการระบุหรือเปล่าครับว่าการเว้นวรรคตอน หรือ ย่อหน้า ต้องอย่างนี้อย่างนั้นถึงจะเป็นแบบฉบับราชบัณฑิต
(จำได้ว่าไม่มีการบังคับนะ)

พี่ก็แอนตี้
เห็นเจ้าหน้าที่มานั่งนับเคาะย่อหน้ากัน ทั้งๆ ที่มันพิมพ์ด้วยคอมพิวเตอร์แล้ว ไร้สาระมาก  ง่ะ
มีการขู่ด้วยว่าถ้ารูปแบบไม่ผ่าน จะทำให้ไม่จบ
ข้องใจจริงๆ ตกลงเปลือกมันสำคัญมากนักหรือไง
หน้า: [1] 2