หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึก กับ font PSL คับ  (อ่าน 8123 ครั้ง)
ปลายปีที่แล้วผมได้ของบประมาณทางบริษัทซื้อ Font ครับ ซื้อ Font PSL มา  ปรากฎว่าตอนสั่งซื้อก็บอกว่าเอามาใช้งานปรกติ เราเป็นบริษัท graphic design FontPSL ประมาณ หมื่นกว่าบาท พอซื้อมาแล้วปรากฎว่าใช้กับ cs2 แล้วสระลอยหมดเลย สอบถามไปยังผู้ออกแบบและเจ้าของลิขสิทธิ์แล้ว เขาก็บอกมาว่าใช้ได้กับ InDesign cs เท่านั้น......อ่าว.......ตกลงต้องซื้อชุด PSL Pro ครับถึงจะใช้กับ Illus, photoshop ได้   จ๋อยเลยครับเหมือนโดนหลอกสุดๆ อุตสาห์พยายามของบประมาณบริษัทมา เพราะเราก็เป็นนักออกแบบที่เคารพเรื่อง Intellectual Properties. แต่มาโดนอย่างงี้..  คุยกับทาง PSL ไปๆมาๆ เขาก็ถามผมว่าใช้ font ตัวไหนบ่อย เค้าจะส่งตัว PSL Pro มาให้สัก 2-3 ตัว...เหมือนเป็นการปลอบใจเรา ( จากที่ซื้อไปเกือบ 200 ตัว) แล้วก็มี quotation มาอีกอันนึงสำหรับตัว PSL Pro เป็นราคาอีก 15,000 บาทครับ....ยังไงดีครับเนี่ยมีใครเคยเจอแบบนี้มั้ยครับ
ทำฟอนต์ใช้เองดีกว่าครับ งานนี้ หมีโหด~

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ขอบคุณมากครับ จะได้นำมาใช้เป็นข้อมูลเผื่อมีใครถาม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วสัญญาหน้าตาเป็นยังไงครับ
ไม่รู้ว่าเขียนไว้ชัดเจนหรือเปล่า งง

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
หน้า: [1]