หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: มีอะไรที่แสดงว่า คนไทยรักเมืองไทย  (อ่าน 66225 ครั้ง)
ไหว้ ชัดครับ

เคยมีคนสัมภาษณ์หลานชาย - นักเขียนวัยรุ่นไฟแรงที่กำลังเรียนรั้วเดียวกะใครหลายๆ คนที่นี่แหละ
ว่าที่เขาเขียนเก่งๆ เนี่ย ไปลอก (หรือใช้คำว่า ได้สไตล์)มาจากใครหรือเปล่า
แทนที่จะปฏิเสธ หลานชายกลับตอบว่า (จำชื่อไม่ได้นะครับ แต่ลักษณะการตอบของน้องแกเป็นดังนี้-)
วินทร์เลียววาริณ ปราบดา กระบี่ไม้ไผ่ อุดม แต้พานิช เพลงดาบแม่น้ำร้อยสาย
ปรายพันแสง โอ๋ระจัน น้ำเพชรเชื้อชม ภูกระดึงอึ้ง สมัครสุนทรเวช เฉลิมอยู่อำอุง พี่ต้วย ฯลฯ

ร่ายยาวรายชื่อคนที่เป็นต้นกำเนิดแรงบันดาลใจมาหมดเลย
แล้วบอกว่า เหล่านี้แหละเป็นต้นกำเนิดสไตล์ของหลานชาย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไหว้ ชัดครับ

เคยมีคนสัมภาษณ์หลานชาย - นักเขียนวัยรุ่นไฟแรงที่กำลังเรียนรั้วเดียวกะใครหลายๆ คนที่นี่แหละ
ว่าที่เขาเขียนเก่งๆ เนี่ย ไปลอก (หรือใช้คำว่า ได้สไตล์)มาจากใครหรือเปล่า
แทนที่จะปฏิเสธ หลานชายกลับตอบว่า (จำชื่อไม่ได้นะครับ แต่ลักษณะการตอบของน้องแกเป็นดังนี้-)
วินทร์เลียววาริณ ปราบดา กระบี่ไม้ไผ่ อุดม แต้พานิช เพลงดาบแม่น้ำร้อยสาย
ปรายพันแสง โอ๋ระจัน น้ำเพชรเชื้อชม ภูกระดึงอึ้ง สมัครสุนทรเวช เฉลิมอยู่อำอุง พี่ต้วย ฯลฯ

ร่ายยาวรายชื่อคนที่เป็นต้นกำเนิดแรงบันดาลใจมาหมดเลย
แล้วบอกว่า เหล่านี้แหละเป็นต้นกำเนิดสไตล์ของหลานชาย
จะว่าฮา ก็ฮา จะว่าเท่ ก็เท่นะครับ กร๊าก เจ๋ง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตอนแรกก็รับมา ตอนหลังก็พัฒนาเป็นของตัวเองไงครับ
แบบภาษาไทยเนี่ย เขมรก็ไม่ได้พูดภาษาไทยนะครับ

แล้วยังจะไปฟังเพลงเกาหลีกันทำไม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ก็ฟังเพลงเกาหลี แล้วก็พัฒนามาเป็นเพลงไทยไงครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
 ฮิ้ววว ผมว่า คำจำกัดความ ว่าอะไร คือ "คนไทย" มันคลุมเครือ
เพราะ มันแบ่งเป็น คน และ ไทย (ไทย กับ คน มารวมกัน)
เรื่องที่เรา เป็น คน หรือเปล่า ในแง่ไหน กระจู๋นี้ คงไม่ได้ต้องการสื่อในทางตรง
แต่เรา เลี่ยงประเด็น ของคำว่า ไทย ไปเน้นที่ คำว่าคน
ดังนั้นจึงกลายเป็น คนไทย คือ คนดี เป็นคนดี เท่ากับ คนไทย รักเมืองไทย คือ คนดี...ฯลฯ
ซึ่ง การเป็นคนดี แล้วบอกว่านั้นคือ คนไทย คงไม่ชัดเจนนัก

จะบอกว่า เราใช้ภาษาไทย จึงเป็นคนไทย เป็นอะไรที่ มักง่าย
แล้วคนต่างชาติที่พูดไทยได้ล่ะ ภาษาไทยเป็นแผนที่วัฒธรรมก็จริง แต่ไม่ได้บ่งบอกความเป็นชาติ
นี่ยังไม่รวมถึง คำที่ว่า เราอยู่บนผืนแผ่นดินไทย พูดภาษาไทย กินแบบไทย สารพัดจะไทย แล้ว คือ "คนไทย"

หลายๆคน ก็คิดว่า คนดี คือคนไทยแล้ว ถ้างั้น ทำดี คิดดี คือคนไทย
งั้นคนไม่ดี คิดไม่ดี ไม่สารพัดจะไทย ไม่ใช่คนไทย เราก็ไม่สามารถคิดเช่นนั้นได้
แล้วการ ไม่เป็น ไทย ก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิด

กลับมามองคำว่า ไทย
อะไรคือ ไทย
ในแง่ ชาติพันธุ์ ไทย คงหมายถึง ชาวไท หรือ ไต
คิดว่า คงไม่ต้องมาหาว่า ไท มาจากไหน หรือ อยู่ที่นี่มาตั้งแต่ดึกดำบรรพ หรือเปล่า
ผมอยากเจอคนไทย ในปัจจุบัน มากกว่า เรื่องราวในอดีต ที่มาที่ไป ยังไม่ชัดเจน

อะไรที่ทำให้ "คน" สามารถเข้าใจ "ไทย" และ กลายเป็น "คนไทย"
....
....
พูดตรงๆ อย่างสิ้นคิดและอับจน
ผม ไม่รู้ ว่า "คนไทย" คืออะไร
เลยไม่กล้าที่จะคิดต่อเลยว่า อะไรคือ "เมืองไทย"

มันเปราะบาง และ ไม่มีความมั่นคง อะไรเลย
แค่เสื่อมถอยยังไม่ถึงจุดเปลี่ยน เท่านั้น

ระบบการศึกษา ของเราหรือเปล่า ที่หลีกเลี่ยงแสดงความจริง
ทำไมหลายคนเวลาได้ยินเพลงชาติ แล้วต้องยืนตรงทำความเคารพ
ตามแบบฉบับของทหาร เราเป็นทหารกันงั้นหรือ? ผมไม่ได้หมายถึงอย่างนั้น
เพียงแค่จะบอกว่า เราตามๆ กันมา และ ก็จะตามๆกันไป
ไหลไปเรื่อยๆ กระแสอะไรมาก็ไหลตาม เป็นอย่างนี้ มาตลอด
แล้วนั้นคือ การเป็นคนไทย แล้วหรือ?

วันนี้ ผมแค่รู้ว่า เราบอบบาง กันเหลือเกิน และ ไม่อาจจะถูกทำร้ายได้อีกแล้ว
แล้วเราก็เหมือนถูกสาบ เราทำร้ายกันเองมาตลอด

ผมคาดหวังไว้กับสิ่งเดียว คือ การศึกษา.....
เพราะถ้าคนมีคุณธรรมด้วยการศึกษาแล้ว
วันนั้น คนที่ไม่เข้าใจ ว่าอะไรคือ "ไทย" อย่างผม(โง่)
คงจะรู้สึกดี

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
อ้าว มนุษย์ที่เราเห็นๆ เดินกันหน้าปากซอย หรือในกระจกห้องน้ำนี่
ตกลงไม่รู้เหรอครับว่าใช่คนไทยไหม ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

น้ำเพชรเชื้อชมเค้าดังจริงๆนะครับเนี่ย

I ROCK , THEREFORE I AM
น้ำเพชรเชื้อชมเค้าดังจริงๆนะครับเนี่ย

เขาคือ งง

เขาคือ งง

อ้าว มนุษย์ที่เราเห็นๆ เดินกันหน้าปากซอย หรือในกระจกห้องน้ำนี่
ตกลงไม่รู้เหรอครับว่าใช่คนไทยไหม ง่ะ

เอเคยสั่งข้าว มีเด็กยกมาให้ที่ห้องแล้วบอกว่า เจะ ซิ ห้า บะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

เอเคยสั่งข้าว มีเด็กยกมาให้ที่ห้องแล้วบอกว่า เจะ ซิ ห้า บะ

เจ็บซิฮ้า...บร้าาาา   งง

where there's a will there's a way
ก็ฟังเพลงเกาหลี แล้วก็พัฒนามาเป็นเพลงไทยไงครับ
5555 เออๆ ใช่ๆ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอโทษทีนะครับขอขุดหน่อย

มันก็ไม่ไทยนะ, แต่มันน่าจะเหมาะสมกับสังคมไทยมากที่สุด.

และแม้มันจะไม่ไทย แต่ก็มีใครบางคนพยายามทำให้เป็นไทย ตลอดจนทำให้ต่างชาติมองว่า

ไทยมีและส่งเสริมประชาธิปไตยมาแต่โบราณ เช่น บอกว่า

พระมหากษัตริย์ไทยแต่โบราณมาจากการเลือกสรรโดย "อเนกชนนิกรสโมสรสมมุติ"

(ชนทั้งหลายมาสโมสรกันแล้วแต่งตั้งขึ้น) ซึ่ง อเนกชนดังกล่าวก็แค่คนกลุ่ม ๆ หนึ่ง แล้วคนกลุ่มนั้นก็ไม่ได้

เป็นตัวแทนประชาชนทั้งชาติด้วย (เป็นแค่ "ชีพราหมณ์พ่อครูโหราจารย์ราชบัณฑิตยทิศาปาโมกข์แลข้าราชการทั้งปวง"),

และก็บอกว่า ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่เป็นประชาธิปไตย ซึ่งก็ไม่ได้เป็นทุก ๆ ด้าน

เพราะจริง ๆ ศาสนาพุทธเองไม่ยอมรับสถานะของแม่ชี.

ความจริงแล้วคนไทย (ในยามนี้) อะนะ เอาการปกครองอะไรก็ได้ที่มีพระมหากษัตริย๋ทรงเป็นประมุข,

แต่ประชาธิปไตยก็เหมาะที่สุด เพราะมันสามารถมานั่งเถียงกันอย่างนี้ได้ไง.

ป.ล. เค้านับถือและศรัธทาในศาสนาพุทธนะ.

ป.ล.๒ เค้ามองแยกส่วนอย่างไรอะ~!

ป.ล.๓ เค้าชอบอ่านนะ ศิลปวัฒนธรรมน่ะ, มันน่ารู้ดี อ่านแล้วประดับความรู้คู่ความสวยงามที่มีมาแต่กำเนิดแล้ว  ฮี่...

ตามอ่านจู๋นี้อยุ่พักนึง ก็มาสะดุดกับความเห็นของคุณยูริ ตรงนี้นิดนึง ที่จริงสะดุดเยอะแต่ ตอบไปหมดแล้ว

พุทธศาสนา ไม่ได้ตัดสินยอมรับหรือไม่ยอมรับ สถานะกันง่ายๆนะครับ 
แล้ว สถานะ ชี พระ เณร  เนี่ยก็เป็นเพียงบัญญัติ
ตัวตัดสิน ว่ายอมรับหรือไม่ยอมรับเนี่ย คือการปฏิบัติล้วนๆ เลยนะ
ก็เอาง่ายๆ ก็เหมือน ทะเบียนบ้านบอกว่าเราเป็นชาวพุทธ ถ้าเอาจริงๆมันจะตัดสินได้มั้ยว่าเราคือชาวพุทธจริงๆ

ดังนั้นถ้าพูดเรื่องประชาธิปไตย  พุทธศาสนาไม่สนใจเรื่องนี้เลยด้วยซ้ำ ไม่สนใจนี่คือไม่ยึดติดนะ
พอไม่ยึดติดมันก็ค่อนไปทางฝั่งประชาธิปไตย คือใครจะคิดอย่างไร ทำอะไรก็ได้  พุทธศาสนาทำแค่หน้าที่สอน
 ไม่เคยทำหน้าที่สั่งเพราะเอาเข้าจริงก็สั่งใครไม่ได้อยู่ดี การจะยอมรับอะไรหรือไม่ยอมรับอะไร
มันขึ้นอยู่กับคนในสังคมมากกว่า นักบวชบางประเภทสังคมไม่ยอมรับก็เยอะ  ไม่เห็นจำเป็นจะต้องเป็นแต่สถานะแม่ชีเลย

ส่วนความคิดที่ว่า พุทธศาสนาไม่ยอมรับสถานะแม่ชี นี่มันตีความกว้างเกินไป ซึ่งผมคิดว่ามันไม่จริง  แต่ถ้าบอกว่า

คนที่ขึ้นชื่อว่าพุทธ(จริงหรือไม่จริงก็ไม่รุ้) ส่วนหนึ่ง   ไม่ยอมรับสถานะแม่ชีบางท่าน     เออ ถ้าพูดแบบนี้  ค่อยมีเหตุผลหน่อย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สอน แต่ไม่สั่ง

คมมากครับจักรี ขัวบวก ขัวบวก

จากที่ คุณยูริว่าเรื่องแม่ชี

คือ เรื่องที่แม่ชี นี่น่าจะไปอ่านเรื่องหรือประวัติความเป็นมานิดนึงว่าทำไม
ที่ไม่ยอมรับหรืออะไรก็ตามแต่
ที่พระพุทธเจ้าบัญญัติเกี่ยวกับแม่ชีนั้นไม่เกี่ยวกับเรื่องประชาธิปไตยหรือเหยียดเพศแต่อย่างไร
แต่เป็นเรื่องของความปลอดภัยต่างหาก
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14