หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: มีอะไรที่แสดงว่า คนไทยรักเมืองไทย  (อ่าน 66205 ครั้ง)
ดูสิ ครูบัวก็น่ารัก กรี๊ดดดดด
ครูเดียร์ครับ อืมมมมห์

ปล. เข้าใจแล้วครับว่าทำไมเป็นครู กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ก็ครูเดียร์บอกให้เรียกบัวได้นี่ เศร้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครูเดียร์ครับ อืมมมมห์

ปล. เข้าใจแล้วครับว่าทำไมเป็นครู กรี๊ดดดดด

บวบคะ..เข้าใจว่าไงคะ วานบอก?  ยิ้มน่ารัก
ก็ครูเดียร์บอกให้เรียกบัวได้นี่ เศร้า

ใช่ค่ะ ชอบชื่อนี้มากกว่าเดียร์อีก ( แต่ไม่เคยบอกคนตั้งนะ )
บัว-บวบ

ก็เหมาะกันดีนะครับ
อ่านความคิดเห็นของครู
ถ้าจะบอกว่า คำว่าตกผลึกคือยังไง
ก็คงประมาณของครูนี้ล่ะครับ
มันเลยระดับเอาความรู้จากสำนักคิดต่างๆ
มาอธิบายลุ่นๆแล้ว

I ROCK , THEREFORE I AM
ลอกเก้อแล้วกันครับ

คือจริงๆ รู้สึกว่าครูนี่เป็นอาชีพที่ไม่มีใครเลือกน่ะครับ มันไม่ใช่สมัยพ่อแม่แล้ว บลาๆๆ

เลยคิดว่าคนที่ "อยาก" เป็น "ครู" เนี่ยคงต้องมีอุดมการณ์อะไรสักอย่าง
แล้วก็เหมือนครูเดียร์แสดงอุดมการณือะไรบางอย่างออกมาในความคิดเห็นน่ะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เลยคิดว่าคนที่ "อยาก" เป็น "ครู" เนี่ยคงต้องมีอุดมการณ์อะไรสักอย่าง
แล้วก็เหมือนครูเดียร์แสดงอุดมการณือะไรบางอย่างออกมาในความคิดเห็นน่ะครับ

ไม่ได้ดูถูกครูนะคะ, แต่มันเป็นเรื่องจริง...

ครูบางคนที่โรงเรียนของเค้า บรรจุเข้ามาในวัยหนุ่มสาวพร้อมด้วยอุดมการณ์อันแรงกล้า,

ทำงานไปทำงานมา แรงเริ่มหดหายและเหนื่อยล้า พร้อม ๆ กับอุดมการณ์นั้น.

ปัจจุบัน อุดมการณ์แทบไม่เหลือเชื้อไฟ, ขอแค่โผล่มาลงชื่อ แล้วได้เงินเดือนเป็นพอ.

มีจริง ๆ นะ แบบที่ไม่เข้าสอนก็มี, แบบที่เข้าบ้างไม่เข้าบ้างก็มี, แบบที่มาถึงมาเช็กชื่อนักเรียนแล้วปล่อยไปก็มี,

และแบบที่เห็นนักเรียนโง่ต่อหน้าต่อตาแล้วไม่ช่วยฉุดนักเรียนขึ้นมาก็มีค่ะ.

นี่โรงเรียนประจำจังหวัดเชียงใหม่นะจะบอกให้~!

เป็นอย่างนั้นกันหลายอาชีพเลยนะครับ
 ง่ะ

จู๋นี้ก็ยังคงไม่เป๋นะผมว่า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
              ค่ะน้องภัทร  มีจริง  ซึ่งแก้ไขอะไรไม่ได้ด้วย  ทำได้เีีพียงเตือนตัวเองว่าจะไม่เป็นแบบนั้น และต้องไม่เป็นแบบนั้น

เพราะรู้สึกเสมอว่า ถ้าอุดมการณ์ที่บวบหรือใครต่อใครว่า...มันมีอยู่จริง ก็จะพยายามรักษามันไว้ให้ดีที่สุด   เท่าที่จะทำได้ 

อาจมีท้อบ้าง แต่แน่นอน..ไม่ถอย!!

มีกลอนบทหนึ่งค่ะ ชอบมาก จำได้ขึ้นใจ ( แต่จำที่มาไม่ได้แล้ว ) ส่วนใหญ่จะท่องเล่น ๆยามว่าง

ครูคือใครใครคือครูหนูไม่ทราบ
เห็นแต่หาบหนี้สินสิ้นศักดิ์ศรี
เห็นแต่หวังสองขั้นกันทั้งปี
เห็นแต่มุ่งเลขดีตัวล่างบน

ดื่มแต่เหล้าเมามาสอนแล้วนอนหลับ
สิ้นเดือนลับหลบหนี้โกลาหล
ต้นเดือนกู้ฉ.ฉ พอแก้จน
ดอกเบี้ยแพงไม่เคยบ่น..ขอให้มี

ไม่เคยชี้ช่องทางสร้างความคิด
ไม่เคยชี้ถูกผิดเหมือนใช่ที่
ไม่เคยชี้หนทางสร้างความดี
ทุกวันตีดุด่าหน้ายักษ์มาร

ครูคือใครใครคือครูหนูไม่ทราบ
ที่หนูกราบก่อนเรียนก่อนเขียนอ่าน
หนูกราบครูหรือกราบตัวยักษ์มาร
ขอมอบแด่วิญญาณ...ของคุณครู
คนในสังคมก็มีดีเลวปะปนกันครับ  เด็กๆยังรู้เลย  ขอเพียงแค่ อย่าให้คนไม่ดีมาปกครองคนดี ก็แล้วกัน เอ๊ะหลักการณ์คุ้นๆมั้ยครับ  ไหว้   

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
กินเบียร์ไทยมาครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
มาแปะไว้ก่อน เดี๋ยวจะมาเสวนาด้วย
แอร๊ย...

คืองี้ครับ
ข้าพเจ้ามีความเห็นว่า ความเป็นชาติ กำลังค่อยๆเสื่อมลงกันทั่วทั้งโลกนี้
ด้วยทุนนิยมอันสุดจี๊ด บรรษัทข้ามชาติมากมายข้ามกันไปข้ามกันมา
ทีนี้มันก็กลายเป็นธุรกิจไปเสียฉิบ จะประเทศอะไรก็ช่างเถอะ แต่บริษัทฟร้อนของฉันที่ถือหุ้นโดนแอน(ไทย) เก้อ(อังกฤษ) อ๋า(จีน)
จะทำยังไงก็ได้ เพื่อให้บริษัทฟร้อนทำกำไรสูงสุดในภูมิภาคเอเชียอาคเนย์ (แบบนี้ดูแล้วเข้าใจดีนะครับ)

หรือจะสโมสรฟุตบอล บอลทีมชาติ ก็จ้างโค้ชข้ามไปข้ามมา (สเวน โกรัน อีริกสัน ยังเป็นสวีเดนเลยดูดิ)
คนละประเทศก็ย้ายสัญชาติมาเล่นบอลให้ได้ เพื่อตังค์ (ในขณะที่ก็บ้าบอลคลั่งทีมชาติตัวเองกันไป)

...

ทีนี้ ในเมื่อทุนนิยมทำให้ผลประโยชน์นำหน้าความเป็นชาติ (รัฐไม่ได้ผูกขาดการค้าแล้ว)
ความดำรงอยู่ซึ่งความเป็น "ชาติ" ก็ไม่จำเป็นอีกต่อไป และไม่ว่าท่านจะดันทุรังให้มันมีอยู่ต่อไปอย่างไร
ประชากรในประเทศของท่านก็จะไม่ได้ชาตินิยมสุดโต่ง ตามที่ท่านบรรจุไว้ในหลักสูตร ป.1 ยันมัธยม 6

ผมชอบพูด+เขียน แบบนี้กับทุกคน
แล้วก็จะบอกว่า สิ่งที่สำคัญไม่ใช่ "ชาติ" แต่เป็นสังคม
คุณไม่ต้องมีเพลงชาติไทยก็ได้ ไม่ต้องมีประเทศชื่อ "ราชอาณาจักรไทย" ก็ได้
เพราะถึงคุณจะมี "ชาติไทย" (ไม่ใช่ชื่อพรรค) แต่เป็นชาติที่มีนายกชื่อสมัครกลวงเปล่า มันก็ไม่มีประโยชน์อันใด
สำคัญคือคุณต้องรักษาสังคม และเพื่อมนุษย์ในสังคม ไม่ให้ถูก "รัฐ" เอาเปรียบ ไม่ให้ถูก "บริษัท" มอมเมา

ทุกวันนี้ทุกคนพยายามจะแสดงว่ารักชาติ ซึ่งเปล่าประโยชน์
ยิ่งหลง ยิ่งคลั่งไคล้ ก็ยิ่งตกเป็นเหยื่อของทุนนิยมได้ง่ายขึ้น (เสื้อ หมวก โครงการสร้างภาพ ฯลฯ)
เราไม่ได้พยายามทำให้สังคมเข้มแข็งขึ้นเลย (เศรษฐกิจพอเพียงว่าไว้อย่างนั้น แต่เราเอามาพูดประดับศรีปากเท่านั้นเอง)

สาระ : บริโภคอย่างมีสติ คำนึงถึงคนอื่นในสังคม ... ถ้าสังคมไม่เข้มแข็ง ชาติก็อยู่ไม่ได้
สิ่งที่เป็นนามธรรม เอามาอธิบายเป็นรูปธรรมยากแฮะ
การแสดงออกในรูปธรรม บางทีก็ถูกกล่าวหาว่าเป็นแค่เปลือก ทั้งๆที่บางทีคือสิ่งที่เราอยากทำอยากแสดงออก
เหมือนรักใครซักคน คุณจะเก็บความรู้สึกนั่นไว้ในใจก็ได้ แต่อีกฝ่ายคงไม่รู้ว่าคุณรักเขามากเท่าไร
แล้วอะไรล่ะที่จะทำให้อีกฝ่ายรับรู้สิ่งที่อยู่ในใจของคุณ มันก็คือไอ้เปลือกๆทั้งหลายแหล่นั่นหล่ะ

พูดเองก็งงเอง    มึนตึ้บ

อ่านหัวกระจู๋ครั้งแรก "ไทยรักไทย"  (ก็นึกถึงหน้าเหลี่ยมๆ)
นึกถึงภาพคนไทยแห่กันเชียร์กีฬา เชียร์ทีมไทยให้ชนะ
เห็นภาพคนไทยแห่กันไปช่วยคนประสบภัยสึนามิ
เห็นคนไทยช่วยกันยามน้ำท่วม ไฟไหม้

บางทีบ้านเมืองเราคงสงบเกินไป(มั๊ง) จึงไม่เห็นภาพว่าคนไทยรักเมืองไทยอย่างไรกัน

คล้ายๆกับ "เหตุเกิดจากความเหงาจึงทำให้รู้ว่ารักเธอเท่าไร"

คงต้องรอให้มีเหตุจะได้รู้ว่าจริงๆแล้ว ไทยรักไทยนะ ยิ้มน่ารัก
จะรักชาติหรือไม่รัก อันนี้ไม่ว่ากัน
แต่อย่าไปทำลายชาติที่ตัวเองเหยียบย่ำอยู่ก็พอ

ทฤษฎีการสร้างชาติที่รักกันมากๆ เราจะต้องมี "ศัตรูร่วม" ก่อนนะครับ

เพราะคนเราเนี้ย ถ้าไม่มีศัตรู "ร่วมกัน" ก็ไม่ได้มีเป้าหมายในการทำอะไรเหมือนๆ กันหรอกครับ
ออกแนวเรื่องของเมิ๊งงงง~ ด้วยซ้ำไป

แล้วทีนี้ การรักชาติของสมัยก่อนจะเห็นว่า รัฐจะบอกว่า ไอหรั่งมันจะมากินสิแหยมเราต้องสู็นะ
แขมร์ จีน มอญ พม่า ก็อ๊ะ เรื่องของเมิ๊งงงง~ ก็ไม่ใช่ สิแหยม

รัฐ : อ่าวแสดดดดดดด  โวย  งั้นมานี่ๆ คนที่อยู๋แถวนี้ บลาๆ ถือว่าเป็นคนไทยทั้งหมด ไม่อยากเป็นก็ออกไป๊ (คุ้นๆ  กร๊าก)
คนธรรมดา : อ่าว เป็นคนไทย แล้ว  งง
รัฐ : นี่ๆ ไอหรั่งมันจะมาตีคนไทยแหละ
คนธรรมดา : อ่าวแสดดดดดด พวกเราคนไทยอย่าไปยอม สู้ๆ  โวย โวย

ดูรักกันดีมั้ยครับ  อืมมมมห์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14