หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 14

ผู้เขียน หัวข้อ: มีอะไรที่แสดงว่า คนไทยรักเมืองไทย  (อ่าน 66234 ครั้ง)
เอ ขอโทษนะครับ อ่านแล้วรู้สึกทะแม่งๆ เหมือนกัน ง่ะ
ถ้างั้นก็ต้องบอกว่าไทยเรานิยมชุดไทยเพราะแต่งกันมาตั้งแต่โบราณ
หรือตัวอย่างที่พอจะหาหยิบยกมาแบบนี้ด้วยสิครับ ง่ะ

เวลาอ่านศิลปวัฒนธรรมนี่
พอจะเข้าใจไหมครับว่าอะไรคือ "ศิลปะ" และ "วัฒนธรรม" ที่เขาพยายามจะสื่อ

จะบอกว่า ชุดไทยที่มารณรงค์ให้ใส่กันในปัจจุบันเนี่ย

ความจริงแล้วคนไทยโบราณอาจไม่รู้จักไม่เคยเห็นด้วยซ้ำ,

และก็ไม่ใช่ชุดอย่างที่คนแต่ก่อนใส่กันด้วย.

คนไทยเมื่อก่อนใส่อะไรกันเป็นปรกติ:

ชาย-นุ่งผ้า เปลือยอก;

หญิง-นุ่งผ้า เปลือยอก (โชว์นม).

ขนาดข้าราชการแต่ก่อนเข้าในวังก็แต่งกันอย่างนี้, จนกระทั่งรัชกาลที่ ๔ มีพระกระแสรับสั่งให้ไปแต่งกายกันให้ดี ๆ

เพราะคนที่แต่งกันแบบนี้มีแต่พวกละว้าป่าดงกันทั้งนั้น อีกอย่างพระองค์ก็ไม่มีพระราชประสงค์ที่จะ

ทอดพระเนตรเห็นบางคนหลังมีกลากมีเกลื้อนเป็นต้น.

ดังนั้น การที่แต่งกายชุดไทยแล้วแสดงว่าคนไทยรักเมืองไทย ก็ฟังดูไม่เข้าที~!

หายงงหรือยังคะ (หรืองงเพิ่มขึ้น  งง)

รักเมืองไทยก็ไม่จำเป็นต้องโบราณนี่ครับ??

ผมว่ายูริสุดขอบไปหน่อยรึเปล่าครับ?

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
จำได้ว่าเคยอธิบายไปแล้ว
คือยูริไม่เคยให้คำตอบว่า วิธีคิดของยูรินั้น
จะแก้ปัญหาได้ยังไง โดยที่อย่างอื่นไม่พังลงมาด้วย
เช่น ล้มเลิกพิธีแห่นางแมว มันไม่สามารถเกิดขึ้นได้
โดยที่ไม่เกิดแรงกระทบ หรือยกเลิกสถาบันกษัตริย์
(หรือทำให้กลายเป็นเพียงสัญลักษณ์จริงๆ)มันเกิดขึ้นไม่ได้
โดยที่แกนอย่างอื่นของสังคมไม่ล้มคว่ำลงมาด้วย
เหมือนอย่างที่จีน ก็จำเป็นต้องโค่นทุกอย่างลงมา-เยาวชนแดงปฏิวัติวัฒนธรรม
วิธีคิดของยูริยังไม่ตอบคำถามตรงนี้น่ะครับ
มันเป็นวิธีคิดที่ดีอย่างโดดๆแยกส่วน แต่เอามารวมกับ
ส่วนอื่น มันไม่สามารถตอบคำถามได้

(อธิบายเยอะกว่านี้ในกระจู๋พงศาวดาร)

ปล.ผมไม่ใช่ชาวพุทธนะ (แต่ผมก็กลายเป็นชาวอย่างอื่นอะไรสักอย่างอยู่ดี)

I ROCK , THEREFORE I AM
รักเมืองไทยก็ไม่จำเป็นต้องโบราณนี่ครับ??

ผมว่ายูริสุดขอบไปหน่อยรึเปล่าครับ?

เค้าไม่ได้บอกว่าต้องโบราณนินา,

แต่บอกว่า การที่คนบางกลุ่มในปัจจุบันออกมารณรงค์ให้เห็นถึงความเป็นไทยแต่โบราณ

แล้วให้รักษากันไว้อย่าเสื่อมคลายเนี่ย เป็นการกระทำที่ไร้สาระค่ะ, เพราะความเป็นไทยมันไม่มีอยู่แล้วแต่โบราณ.

ส่วนความรักเมืองไทยของเค้าก็คือ การที่.... (กลับไปดูคำตอบเดิมเอาเองนะ  ยิ้มน่ารัก)

แล้วการที่คนไทย (หรือต้องเรียกอย่างอื่น) "สมมติ" ขึ้นมามันไม่ใช่โปรดักของไทยเหรอครับ? ไม่ว่าจะยุคไหนก็ตาม?

หรือผมอ่านของยูริไม่เข้าใจ?

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ปล.ผมไม่ใช่ชาวพุทธนะ (แต่ผมก็กลายเป็นชาวอย่างอื่นอะไรสักอย่างอยู่ดี)

ชาวฟ๐นต์.

จำได้ว่าเคยอธิบายไปแล้ว
คือยูริไม่เคยให้คำตอบว่า วิธีคิดของยูรินั้น
จะแก้ปัญหาได้ยังไง โดยที่อย่างอื่นไม่พังลงมาด้วย
เช่น ล้มเลิกพิธีแห่นางแมว มันไม่สามารถเกิดขึ้นได้
โดยที่ไม่เกิดแรงกระทบ หรือยกเลิกสถาบันกษัตริย์
(หรือทำให้กลายเป็นเพียงสัญลักษณ์จริงๆ)มันเกิดขึ้นไม่ได้
โดยที่แกนอย่างอื่นของสังคมไม่ล้มคว่ำลงมาด้วย

เค้าไม่ได้ว่าต้องยกเลิกกษัตริย์นินา เพราะนั่นเป็นของจำเป็นอยู่,

ส่วนประเพณีบางประการที่ไม่เหมาะสมต่อกาลสมัย เช่น แห่นางแมวเนี่ย

ถ้ารัฐใช้จิตวิทยาประกอบการให้ความรู้และทำให้ประชาชนตระหนักถึงจุดนั้น

ก็จะเลิกได้ (แต่คนไทยมักเข้าใจยาก เช่น มักบอกว่า ทำไมต้องมาเลิกด้วย

เขาทำกันมาเป็นหลายร้อยปี บลา ๆ ๆ ๆ).

ในวงเล็บนี่แหละครับ
ที่ทำให้วิธีคิดของยูริไม่สมบูรณ์
การต้องการให้มันไม่มีอยู่ โดยไม่เกิดแรงตีกลับอื่น
มันไม่มี ไม่ได้หมายถึงแค่เรื่องแห่นางแมวนะ

ขออนุญาตแวะมาวิจารณ์สักนิดนะครับ จะได้สะดวกเวลาคุยกันต่อไป

ข้อมูลแบบที่ยูริตอบนั้น มันอยู่ในหมวดความรู้ทั่วไปไงครับ คือใครรู้กว่าจะดูฉลาดกว่า
คือเชื่อว่าหลายคนที่อ่านแล้วตงิดๆ ใจ(แบบตู)อยู่เนี่ย(แต่ก็ไม่โพสต์นะ ทำมากั๊กนะ เดี๋ยวปั๊ด)
คงทราบและเข้าใจกันดี เพราะคอมติชน-ศปวฒนธ ก็เยอะอยู่

แต่ทีนี้ แล้วมันยังไงล่ะครับ ง่ะ

ยังรู้สึกอยู่เหมือนกันว่า การบอกให้โดดออกจากกะลาของกระทรวงศึกษาธิการที่ใครๆ ก็เรียนกัน
เพื่อตกลงไปในกะลาของตำรา(ทางเลือก)อีกแขนงนึง แล้วเอามาตอบเนี่ย
มันก็ยังไม่ใช่คำตอบที่ดูเป็นธรรมชาติน่ะครับ .. เหมือน Copy - Paste ทางความคิดมาแบบยังไม่ตกตะกอน
(ไม่ใช่ว่าของผมจะตกตะกอนแล้วนะครับ ปล่อยรั่วๆ นี่แหละ ดูธรรมชาติดี)

ขยันอ่านขยันแสดงความคิดเห็นแบบนี้แหละครับน่ารักดี
แล้วอีกสักสามสี่ปีลองย้อนกลับมาอ่าน อาจจะเคิ้นเขิน
ว่าเฮ้ย ตอนนั้นฉันโพสต์ไปได้ยังไง มันน่านัก กร๊าก

ส่วนเรื่องการนิยมประชาธิปไตย ถ้ามองว่ามันสอดคล้องกับวิถีชีวิตแบบไทยๆ อันนี้โอเคครับ
แต่การยกตัวอย่างว่าเรามีมาแต่โบราณ จึงเป็นไทย (ดังนั้นการรักประชาธิปไตย = ไทยรักไทย)
เลยดูเป็นเหตุผลที่ไม่ค่อยจะสมการเท่าไหร่

อ้อ ขอให้ใช้ภาษาง่ายๆ กันหน่อยเถอะนะ หมีๆ อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจค่ะ หมีโหด~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ นั่นแหละครับ
ถ่ายสุดกันซะที

หาว่ากั๊กอีก กำลังพิมพ์เปิดใจอยู่นี่หว่า ง่ะ

แล้วการที่คนไทย (หรือต้องเรียกอย่างอื่น) "สมมติ" ขึ้นมามันไม่ใช่โปรดักของไทยเหรอครับ? ไม่ว่าจะยุคไหนก็ตาม?

หรือผมอ่านของยูริไม่เข้าใจ?

เค้าจะบอกว่า คนปัจจุบันไม่ควรสอนให้คนทำอะไรบางอย่างด้วยการบอกว่าสิ่งนั้นทำมากันแต่โบราณหรือเป็นของโบราณ

ทั้ง ๆ ที่จริงแล้วไม่ได้โบราณอย่างที่คิด, ของใหม่ ของประยุกต์ ก็ว่ากันไปตามนั้น.

(เค้าไม่น่าเปิดประเด็นเลยเนี่ย เหมือนจะนอกเรื่องกันมาไกลจากหัวข้อกระจู๋~!  ไหว้)

ดีแล้วครับ อยากเถียงกับยูริ กรี๊ดดดดด

นี่ไม่เครียดใช่ไหมครับยูริ
ถ้าเครียดจะได้เพลาๆ น้ำหนักลงบ้าง

ป.ล.บักเก้อ ตูหมายถึงไอ้เอ (มันไม่ออน โดนเล่นซะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อะไรที่มันอยู่กับเรามาก่อน มันคือส่วนประกอบให้ประเทศไทยเป็นประเทศไทยครับ
ไม่เห็นจะต้องสืบสาวว่ามันจะไทยแท้ไทยเทียมเพื่อหาข้ออ้างให้เราดูดีเป็นปัญญาชนขึ้นเลย
เราดำรงสืบทอดมันไว้โดยที่ใช้ปัญญาประกอบไปด้วยก็ได้นิครับ   วัฒนธรรมไทย จะแท้หรือไม่
 มันก็อยู่กับพวกเราๆปู่ย่าตายายของเรามา มันคอยล่อเลี้ยงชีวิตจิตใจของคนในประเทศเรามาตั้งแต่เก่าก่อน
ถ้าจะเอาเหตุผลแค่นี้ มาดูถูกมัน ผมว่ามันไม่แฟร์ ถึงจะอ้างว่า มันจะดูงมงายหรือเก่าไม่ทันสมัย ไม่เหมาะสม
ก็เถอะ แล้วไง  ถึงมันจะเป็นศิลปะ วัฒนธรรม แต่ละพื้นที่ การเรียกรวมกันให้เป็นไทย      
ผมมองว่ามันเป็นกุศโลบาย ให้เกิดความสามัคคี ซึ่งมันก็ดีอยุ่แล้ว  แล้วทำไม เด็กรุ่นใหม่ที่บอกว่าตัวเองมีการศึกษา
ถึงเลือกมอง ว่า ถ้าเราดำรงรักษาไว้ จะทำให้เราง่ายต่อการถูกปกครอง

แล้ว ประเพณีแห่นางแมวและอื่นๆ นี่ คุณมอง เป็นทุนนิยมไปหน่อยมั้งครับ  คุณรุ้มั้ยว่า ชาวไร่ชาวนาตั้งแต่อดีต
ก็เพราะความงมงายอย่างที่คุณว่านี่แหละ จึงก่อเกิดภูมิปัญญา เป็นวิถี เป็นครรลอง ที่ดีงามมานักต่อนัก จนตกทอดมาจนถึงรุ่นเราๆ
แต่ที่น่าเสียใจ ก็พอมาถึงรุ่นเราที่คิดว่าตัวเองเป็นปัญญาชนกลับหาเหตุผลต่างๆมาทำให้หลายอย่างมันเปลี่ยนไป ถ้าเปลี่ยนดีก็ดีไป
เปลี่ยนไม่ดี ก็เยอะนะครับ  เช่นค่านิยม ของวัยรุ่นไทยสมัยนี้ไงที่มันเปลี่ยนไปเยอะ จากที่ครรลองเก่าๆมันบอกว่าอย่างนุ้นอย่างนี้ไม่สมควร
แต่เราก็ใช้ไอ้เหตุผลไอ้สิทธิ นี่แหละมาทำให้มันเป็นเรื่องถูกซะอย่างงั้น  

ต่อไป ทิศทางของประเทศเราจะเป็นอย่างไร ก็ขึ้นอยุ่กับเรานะครับ     ความกตัญญู ไม่เคยทำให้ใครตกต่ำ
คุณจะเลือกกตัญญูแต่กับพ่อแม่แท้ๆของคุณเท่านั้นเหรอ ถึงบางคนจะเป็นแค่พ่อเลี้ยงแม่เลี้ยง แต่เขาก็มีบุญคุณนะครับ .........

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แล้วอีกสักสามสี่ปีลองย้อนกลับมาอ่าน อาจจะเคิ้นเขิน
ว่าเฮ้ย ตอนนั้นฉันโพสต์ไปได้ยังไง มันน่านัก กร๊าก

จริงเลย เคยบ่อย ๆ ค่ะ.

+ ให้ค่ะ... (เอ แล้วเขาบวกให้กันยังไงอะ.............)

พอดีเปิดฮีตเตอร์แรงไปหน่อย ร้อนตัวครับ

ชอบที่คุยกับยูริเหมือนกันนะครับ
เห็นเถียงๆเนี่ย ชอบนะ กลัวแต่ว่ายูริจะเครียด
ให้รู้ไว้ว่าคนแถวนี้ไม่มีใครเครียดนะครับ

อ่านนะ แต่ไม่กั๊ก
เพราะชักจะงง

มองดูเหมือนน้องยูริ (เรียกน้องได้มั้ย เห็นเรียกตัวเองว่าเรา และดูท่าจะอยากเท่าเทียมกัน)
คุณยูริจะมองข้ามความสุขแบบชาวบ้านๆไปนิดนึง
(เหมือนจะเป็นชนชั้นปกครองยังไงไม่รู้ แบบว่ามาถึงก็จะเลิกนู่นเลิกนี่กันเลย)
ผมว่าบางอย่างมันไม่ควรเลิกนะ เพราะมันเป็นความสุขแบบชาวบ้านๆ
เปลืองนิดดูโง่ๆหน่อย แต่ก็คุ้มนะ ไม่เชื่อลองไปฟ้อนตามขบวนแห่บ้างสิ
(ยกเว้นแห่นางแมวนะ อันนี้สงสารแมวเหมือนกัน)

ไม่เครียดนะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 14