หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Smart - I  (อ่าน 5127 ครั้ง)
ใครรู้จัก Smart - I บ้างครับ

http://smart.bus.tu.ac.th/faq.asp

เอาย่อ ๆ ว่ามันคือการสอบ Pre - Onet แบบเล็ก ๆ เพื่อเข้าคณะบัญชีธรรมศาสตร์

แต่ผมไม่ได้อยากเข้านะครับ กิ๊งยังไม่อยากบ้า

ทีนี้ก็เลยมานั่งคิด ๆ ดูว่าจะไปสอบดีมั้ย ? วัดความสามารถตัวเองกับคณะที่เป็นหนึ่งในสุดยอดคณะที่คนอยากเข้าของมหาวิทยาลัยรัฐ

เลยอยากจะมาถามว่า ตอนนี้มีสถาบันไหนที่มันรับกวดวิชาเข้าสอบไอ้เจ้า smart - I นี่รึเปล่า (คิดว่าคงจะมีแหละ แต่ยังไม่กล้าเข้า กลัวว่าถ้ามันไม่เวิร์กแล้วจะเสียเวลาไปเปล่า ๆ) เพราะว่ามันจะสอบเดือนพฤษภานี้แล้ว ง่ะ
ตอนสมัยพี่ก็ไปสอบมานะ คนยังกะหนอน  ง่ะ

จำได้ว่ามีสอบ คณิตฯ อังกฤษ ความรู้รอบตัว (ไทยด้วยรึป่าวไม่แน่ใจ)
คณิตไม่ยากมาก อังกฤษพี่ว่ายาก

ในความคิดพี่นะ ถ้าข้อสอบยังแนวๆเดิมก็ไม่น่าต้องไปกวดวิชาหรอก

เห็นเดี๋ยวนี้เปิดสอบหลายรอบเลย ลองไปสอบดูก่อนซักรอบสิ
สู้ๆ ^ ^

Smart-I นี่สอบเข้าบัญชีธรรมศาสตร์ เป็นตัวชี้วัดหลักเลยของคณะนี้
ส่วนมากจะมีสอบ Pre smart-I อยู่เนืองๆ ปีละหน
Smart สอบได้ หลายครั้ง เก็บคณะครั้งที่ดีที่สุดไปยื่นได้ (ไม่แน่ใจว่าคะแนนเก็บได้กี่ปี)

ส่วนติว ก็คงหนังสือข้อสอบทั่วไป
พวกข้อสอบย้อนหลังก็มี พอเป็นแนว

เท่าที่ไปสอบมา คณิตค่อนข้างง่าย (คือยากน้อย)
ส่วนภาษาไทยก็ง่าย เพราะเป็นข้อสอบอ่าน+วิเคราะห์
ภาษาอังกฤษยากพอสมควร และความรู้รอบตัวนี่อยู่ที่ดวง ว่าจะรู้เรื่องนั้นรึเปล่า

ปลื้ม
ว่ากันว่าจุดหักเหอยู่ที่ภาษาอังกฤษนี่ล่ะครับ
วิชาอื่นๆ เค้าว่าค่อนข้างง่าย

เพื่อนตูมันก็ไปสอบ เก่งเป็นอันดับที่ 2 ของระดับ ม.6 ในโรงเรียน

ร่วง...

เก่งอังกฤษ ก็คะแนนฉีกคนค่อนประเทศแ้ล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2008, 01:54 น. โดย คุณเอ » บันทึกการเข้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตูเพิ่งเข้าใจว่าทำไมตูถึง Entrance ติดก็วันนี้ล่ะวะ  ฮิ้ววว

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
แล้วทำไมเราเอ็นท์ไม่ติดอ่า อังกฤษก็ได้เกือบเต็มนะ  เอือม

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!
รู้งี้ตูหัดประกิตตั้งกะเด็กดีกว่า เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีรุ่นน้องอยู่เซนต์ฟรังอ่ะ เค้าสอบหลายอย่างมาก หนึ่งในนั้นก็คือนี่ล่ะ  คริคริ
ภาษาอังกฤษได้ 60 นิดๆเอง  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
อยากบอกว่าผมติดอันนี้แหละครับ
กำลังจะไปสอบสัมภาษณ์เสาร์หน้า  เกย์ออก

ผมไปสอบมาทั้ง 4 รอบครับ
ผมชอบ smart-1 ตรงที่ไม่ต้องอ่านหนังสือเยอะเนี่ยแหละครับ
พี่หนิงก็รอสัมภาษณ์อาทิตย์นี้
พี่ไปเรียนเดอจูเร่ อะ
พี่ที่สอนมีคนเดียว เค้าก็ไปสอบด้วย
ครั้งล่าสุดเค้าได้ เลขเต็ม  ไอ้มืดหมี
พี่บอกว่าอ่านโจทย์ยังจะไม่ทันเลย

แต่เค้าปิดไปแล้วแล้ว  ฮิ้ววว
แบบว่าสอนมา 2 ปี ก็ปิดเลย
พี่เค้าบอกว่าทำหนังสือดีกว่า

เจ้าของเดียวกับหนังสือ Smart-I Unlock อะค่ะ

เดี๋ยวนี้มีหนังสือติว smart I เยอะนะ ลองหาดูตามร้านหนังสือทั่วไป
เอาชัวร์ๆก็ศูนย์หนังสือจุฬาฯ

<3.
หน้า: [1]