หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียอารมณ์กับคนข้างนอก  (อ่าน 15036 ครั้ง)
ไปดูกระทู้นี้มา http://hilight.kapook.com/view/19222/

เรื่องแบบพระเมรุทรงยอดปราสาท แล้วมีคนมาท้วงว่าน่าจะนำเงินที่ไปสร้างพระเมรุ เอาไปตั้งกองทุนเพื่อเด็ก คนชรา คนไร้บ้าน จะดีกว่า แถมอ้างว่าเงินที่ได้เพื่อการก่อสร้างมาจากภาษีอากรของเราๆ ท่านๆ

เหมือนเสียดายเงินของตัวเองอันน้อยนิดเพื่อสิ่งอันเป็นมหากุศล

อยากถามทุกคนค่ะว่า แต่ละคนคิดเห็นยังไงกันบ้างคะ (แต่สำหรับตัวเองยังเคืองกับเรื่องนี้ไม่หายเลย)

อยู่ที่แง่มุมการนำเสนอข่าวครับ
ถ้าพาดหัวด้วยตัวเลข คนก็จะวิจารณ์กันเรื่องตัวเลข
ถ้าพาดหัวเรื่องความสมพระเกียรติ คนก็จะไม่พูดถึงตัวเลขกัน

สงสัยนิดหน่อยเกี่ยวกับวิธีการพาดหัวของหนังสือพิมพ์ข่าวสดเหมือนกันครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คนใจต่ำก็คิดได้แค่นั้นมั้งคะ พาดหัวแรงๆ จะได้ดังๆ
ไม่สนผลลัพธ์ และ วิธีการ
เถียงกันเรื่องความเชื่อความศรัทธาเนี่ย มันเถียงยากนะครับ
ถ้าหากเจอความขัดแย้ง หรือว่าไม่สบอารมณ์ในเรื่องนี้ ผมจะใช้วิธีนิ่งเฉย ดีกว่าจะมานั่งอธิบาย ซึ่งเสียเวลาเปล่า ๆ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ผมก็ถือว่าทำให้สมพระเกียรติน่ะครับท่านเป็นถึงเจ้าฟ้า หาใช่พ่อค้าประชาชน   อืมมมมห์

เถียงกันเรื่องความเชื่อความศรัทธาเนี่ย มันเถียงยากนะครับ
ถ้าหากเจอความขัดแย้ง หรือว่าไม่สบอารมณ์ในเรื่องนี้ ผมจะใช้วิธีนิ่งเฉย ดีกว่าจะมานั่งอธิบาย ซึ่งเสียเวลาเปล่า ๆ

ใช่~!

มันก็แล้วแต่คนอะนะ, และมันก็มองกันได้หลายแง่มุม เช่น...

ก: เป็นเจ้าฟ้าก็ต้องทำให้สมพระเกียรติเจ้าฟ้า.

ข: แต่นี่มันยุคที่เจ้าฟ้า ประชาชน มนตรี มีสถานะเท่าเทียมกันหมดนะ ไม่มีใครสูงส่งกว่าใครหรอก.

ก: ก็แล้วไงล่ะ ท่านก็ทำอะไรดี ๆ ไว้ให้บ้านเมืองมากมายนะ อย่างน้อยงานศพก็ควรจะยิ่งใหญ่หน่อย.

ข: มันก็แค่สิ่งที่หลงเหลือตกทอดมาจากยุคสมบูรณาญาสิทธิราชย์ จำเป็นด้วยหรือที่จะต้องทำขนาดนั้น.

ก: เอ้า ก็บอกแล้วว่าท่านเป็นเจ้าฟ้า.

ข: ถ้าเราเป็นเจ้าฟ้าแล้วเกิดตายลงนะ จะให้เอาเงินซึ่งเป็นภาษีประชาชนที่จะมาใช้จัดงานศพไปช่วยคนยากคนจน

จะได้บุญยิ่งกว่ามาจัดสร้างและส่งเสริมวัตถุนิยมอีก, ศพก็จะบริจาคให้ศิริราชไปศึกษาหรือไปทำประโยชน์อย่างอื่น.

ก: แต่ส่วนหนึ่งมันก็เป็นศิลปะที่ควรอนุรักษ์ไว้ให้ชนรุ่นหลังได้ดูกันนะ.

ข: อย่ายึดติดกับวัตถุสิ, มีแต่สิ้นเปลือง. ยังไงถ้าเอาไปช่วยเหลือคนก็ดูจะเป็นประโยชน์มากกว่าอีก.

ก: ก็บอกแล้วไงว่า นี่มันงานพระศพของเจ้าฟ้านะ.

ข: เอ่า เจ้าฟ้าแล้วไงอะ, นี่มันไม่ใช่ยุคของเจ้าฟ้าแล้วนะ.

ก: พูดไม่ฟัง.

ข: เถียงกูเหรอ.

ก: มามึงเข้ามา~!

ก&ข: ลงไปกลิ้งคลุกคลีตีโมงอยู่บนพื้นเลือดสาด~!

ดังนั้น คนที่ไม่เห็นด้วยในตอนนี้ก็ควรนิ่งเฉยดีกว่า.

และถึงแม้ว่าใจจริงเค้าจะไม่เห็นด้วยที่เอาเงินมาผลาญแบบนี้นะ,

แต่อีกใจหนึ่งก็อยากเห็นศิลปวัตถุเหมือนกันนะ.

แล้วก็คิดว่าคงไปเถียงคนส่วนใหญ่ที่อยากให้จัดไม่ได้ด้วยนะ...

แล้วก็ไม่อยากโดนตีนด้วยนะ...

มันเถียงยากนะครับ

ก็เอาเงินเท่าราคาที่สร้างไปบริจาคด้วยซะเลยซิ   อืมมมมห์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สงสารคนที่คิดแบบนั้นจริงๆ..

บางคนก็คิดว่าตัวเองไม่นับถือศาสนาใดๆเลย
ไม่มีศรัทธา ไม่มีความเชื่อ ..

กำลังโหลดข้อมูล .....
อืม  อืมมมมห์
มันเป็นเรื่องที่พูดยาก

-_-''
นานาจิตตังไง สีกา ยิ้มน่ารัก

อุเบกขากันเถอะโยม  อืมมมมห์

สุรามาเป็นระยะๆ กันเถอะโยม  อืมมมมห์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เมานะโยม  อืมมมมห์
เค้าไม่ได้ใช้ภาษีประชาชนสร้างนะ ไปเถียงเลย

หมีโหด~

หน้า: [1] 2 3 4