หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนทำภาพอย่างนี้ด้วยครับ  (อ่าน 8998 ครั้ง)
อยากให้พี่ๆ ที่มีความรู้ขั้นเทพทั้งหลาย

ช่วยสอนการทำภาพอย่างนี้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
เอ้า มีมาให้ลองฝีมือกันอีกแล้ว
ใครรู้วีธีลงมาแจมได้เลยครับ จะคอยเอาใจช่วย เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ctrl + c

ctrl + v

ล้่อเล่นครับ

มีใครจะทำไหมเนี่ย ถ้ามีจะได้ไม่เสียเวลาเปิดช็อปทำติวเตอร์ เครื่องจะพังแล้ว  โวย
ขอเบิ้ลนะครับ

ใช้ Photoshop ทำครับ ใช้ได้ทุกเวอร์ชั่นที่มี opacity ครับ  ฮิ้ววว

**วิธีนี้เป็นของผมเองนะ ใครคิดไอ้ที่มันง่ายกว่านี้ออกก็อย่าเิขินนะ  ปลื้ม**

1. ขั้นแรกเราก็พิมพ์ตัวหนังสือหรือตัวเลขยึกยืออะไรก็ได้ลงไปก่อน (ถ้าคุณหัวโตพิมพ์ดูแล้วเลขมันไม่ติด ๆ กันเหมือในตัวอย่าง 0708 นั่น ก็แยกออกมาเป็นตัว ๆ แบบที่ทำก็ได้ครับ) อันที่มันลดหลั่นกันคือผมพยายามทำให้เห็นว่ามันอยู่กันคนละเลเยอร์ครับ

2. จากนั้นก็คลิกขวาตรงแผ่นเลเยอร์ที่เราทำไว้น่ะครับ แล้วเลือก Duplicate layer

จากนั้นก็จะมีหน้าต่างก๊อบปี้มาให้

ซึ่งตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรในนี้เลยครับ เพราะงั้นก็ปล่อยมันไว้ละกัน โอเคโลด!

3. เย่ เลเยอร์ใหม่ถือกำเนิดแล้ว

แต่มันอยู่ไหนล่ะเนี่ย ?
ไม่ต้องตกใจครับ มันไม่ได้ไปหาเสียงที่ไหน มันหลบอยู่้ข้างหลัง (พูดให้ถูกต้องคือมันกระโดดมาบังหน้าไอ้ตัีวแรกซะเสร็จสรรพน่ะครับ เพราะตำแหน่งของเลเยอร์มันอยู่เหนือกว่า) ตัวเก่าของเรานี่เอง ใช้ลูกศรดำลากมันออกมาครับ นิด ๆ หน่อย ๆ พองาม

4. เข้าสู่จุดสำคัญแล้วครับ อย่าเพิ่งคิดอะไรลามกครับ แต่ที่จะพูดคือ Opacity นั่นเองครับ

โดยไอ้เจ้าตัว Opacity เนี่ยแหละจะเป็นตัวกำหนดความโปร่งใสของเลเยอร์ที่เราเลือก (อยากให้การเมืองไทยเป็นเหมือนร้านรูปจังเลย แต่ไว้ก่อน ไม่ใช่จู๋การเมือง  ง่ะ) อันนี้ผมลองกำหนดเล่น ๆ ดูว่าเป็น 25% ละกัน

ป๊าด!!! เริ่มเข้าเค้าแ้ล้วมั้ยล่ะ ?

(ข้อควรระวัง!!! ขณะกำลังปรับ Opacity นั้น - อย่าลืมเช็คดูว่าไอ้ที่เราจะปรับน่ะมันมีแถบสีอยู่ที่เลเยอร์ไหน - ถ้าปรับผิดชาตินี้มันก็ยังจะทุจริตต่อไปนะจ้ะ (กิ๊ง!!!~))

5. ทำซ้ำข้อ 2 - 4 ไปจนกว่าจะพอใจเลยจ้ะ หลังจากนี้ก็ต้องใช้เซนส์เอาแล้วว่าควรจะเลื่อนอะไรไปทางไหน ปรับอะไรใสยังไงเท่าไหร่ดี - แล้วแต่ความรู้สึกเรานะจ๊ะ

จบแล้ว

ตัวอย่าง (ที่ไม่ค่อยจะเหมือนตัวอย่างนัก) ของกิ๊ง

ส่วนไอ้ที่งานตัวอย่างมันไม่มีรูตรงกลาง ก็เพราะว่าเขาได้ทำการแก้ไขตัวอักษรไปก่อนที่จะเริ่มทำจ้ะ โดยการเติมสีในช่องว่างลงไป

ใครว่าง ๆ ช่วยมาสอนต่อหน่อยเร้ ว~  อืมมมมห์
อืมมมมห์+

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุนมากนะครับ   กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ขอบคุณเพราะๆหน่อยซิครับ  กรี๊ดดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอโทษครับๆ ขอบคุณมากๆ นะครับ  ฮี่ๆ ฮี่ๆ
บนอีรัตน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2008, 09:47 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

เรียบโร้ย

บวกให้กิ๊งคนเดียวนะครับ
ขยันกว่าพี่โก้เห็นๆ

I ROCK , THEREFORE I AM
จริงๆ แล้วหมั่นไส้น่ะ คริคริ

ง่ะ
แนะนำว่าให้ทำบนช็อป เพราะเวลามันประมวลผล
ตอนเราใช้ Filter ต่างๆ จะนุ่มนวลกว่าอีรัตน์ครับ

หน้า: [1] 2