หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้องหมอแมวค่ะ  (อ่าน 79464 ครั้ง)
อังกฤษนิวเยียร์ยังครับ?

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เกอร์ไง 2500 เอง

หน่วยเป็นปอนด์นะ

(ตามมาถึงนี่ กร๊าก)

I ROCK , THEREFORE I AM
แพงเกิ๊นน

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ยินดีด้วยนะค้าป้าปิ๊ก
อรจะถามแม่ให้นะคะ แม่อรเคยอยู่ห้องคลอดค่า  ยิ้มน่ารัก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ยินดีด้วยค่ะ  กรี๊ดดดดด
ยินดีด้วยครับ ยิ้มน่ารัก
พอรู้ตัวว่ากำลังจะมีน้อง อาการกังวลก็เริ่มเกิด (เพราะเคยแท้งมาแล้ว 1 ครั้ง)
ไม่ต้องกังวลมากนะครับ เพราะเมื่อนับเรื่องที่ว่าเราตรวจการตั้งครรภ์ได้เร็วขึ้น ทางการแพทย์เลยทราบว่าแท้จริงแล้วการตั้งครรภ์ส่วนใหญ่ของเรา จะแท้งมากกว่าติดลูก
โดยทั่วไปตั้งท้องสามครั้งจะได้ลูกมา1คน (อีกสองคน บางทีมาในรูปประจำเดือนที่ขาดไปเดือนนึงแล้วก็มาตามปกติ หรือประจำเดือนเลื่อน)
แอบอ้าง
แต่เท่าที่ศึกษาดูจะเห็นได้ว่าฝั่งไทยและฝั่งอังกฤษมีอะไรที่แตกต่างกันอยู่มาก
  เพื่อนๆที่มีลูกกัน ที่เมืองไทย บอกว่าจะต้องกินวิตามินต่างๆเยอะแยะมากมาย ทั้งธาตุเหล็ก วิตามินนั่นนี่ สารพัด รวมทั้งนมแอนมัม(เค้าว่าดีมาก แต่ที่นี่ไม่มีขาย)
  ทางฝั่งนี้ หมอไม่แนะนำอะไรเลยนอกจากให้กินโฟลิกแอซิด และอาหารครบ 5 หมู่ งดเว้นการรับประทานอาหารดิบ และชีสบางชนิด ส่วนเหล้า บุหรี่ ป้าไม่แตะอยู่แล้ว ทุ่นเวลาพล่ามของหมอไป 2 นาที ฮิ้ววว

ความจริงแล้วสิ่งที่จำเป็นต่อการตั้งครรภ์ในช่วงสามเดือนแรกคือ Folic Acid เนื่องจากเอาไว้ป้องกันโรคไขสันหลังไม่ปิดในเด็กทารก (ถึงพิการ) แต่ถ้ากินอย่างเพียงพอในสามเดือนแรก ก็ตัดกังวลไปได้เลย
สามเดือนแรกไม่จำเป็นต้องบำรุงธาจุเหล็ก เพราะยังไม่ต้องใช้(แถมธาตุเหล็กจะกินแล้วเสาะท้อง กินในช่วง3เดือนแรกจะยิ่งแพ้ท้องหนักเข้าไปอีก) แคลเซียมก็ยังไม่ต้องบำรุงแม้แต่น้อย
ก็เด็กมันตัวเล็กกว่าจมูกของลุงสมัครซะอีกนะครับ อาหารที่กินเข้าไปจึงเพียงพออยู่แล้ว ต้องการแค่โฟลิกตัวเดียว (ซึ่งคนไทยที่กินผักก็มักไม่ขาดอยู่แล้ว)
ทีนี้พอเลยสามเดือน ย่างเข้าเดือนที่4ไป เด็กจะเริ่มตัวโตอย่างรวดเร็ว ตอนนี้แหละครับที่เริ่มต้องการธาตุเหล็ก และ แคลเซียม
ส่วนวิตามินอื่นๆ ตามแต่ศรัทธาครับ ที่เรียนมาไม่เห็นมีแนะนำตัวอื่นเลยครับ ... ส่วนใหญ่ที่เห็นกินๆบำรุงกันในเมืองไทยก็เป็ฯแรงโฆษณากัน
สิ่งที่ทำให้แพทย์ไทยกับอังกฤษต่างกันคือลักษณะความเชื่อและวัฒนธรรมของคนบ้านเราที่ต่างจากอังกฤษ
แพทย์อังกฤษบอกว่าให้กิน5หมู่ งดอาหารดิบ ก็คือตามนั้น ...
ห้าหมู่ของที่นั่น คือ ครบทั้ง5หมู่ และสัดส่วนเหมาะสม ซึ่งคนที่นั่นเขาเข้าใจ
ของบ้านเรา ห้าหมู่เป็นห้าหมู่แบบ ผัก=ใบผักชี1ก้าน ผลไม้คือน้ำแฟนต้ารสส้ม ....  เอือม ให้กินนมทุกวันก็ดันกินวันเว้นวัน  ....
(ไม่น่าแปลกใจที่เด็กมัธยมบ้านเรามองว่าแฮมเบอร์เกอร์คือการกินครบ5หมู่ เพราะมีเนื้อสัตว์ น้ำมัน แป้งขนมปัง หัวหมอฝาน และมะเขือเทศ อืมมมมห์)
นอกเรื่องไปเยอะ สรุปแล้วช่วงนี้กินแต่Folic acid ก็พอครับ
ต่อไปเดี๋ยวเขาจะจ่ายยาธาตุเหล็ก(และแคลเซียม)
ส่วนอย่างอื่นจะบำรุงหรือไม่ก็ตามศรัทธาและพลังเงินครับ

แอบอ้าง
  อ้อ.. อีกอย่างที่ห้ามคือตับค่ะ แต่เพื่อนที่เมืองไทยบอกว่าต้องทานตับให้มากๆ เพราะมีประโยชน์ ส่วนทางนี้ ห้าม
น้องหมอแมวพอจะทราบมั้ยคะว่าเพราะอะไร ??
ตับเป็นอาหารที่ถ้ากินสุกจะไม่อร่อย กินสุกๆดิบๆจะอร่อยครับ ... ดังนั้นเพื่อตัดปัญหา ทางนั้นมักจะไม่แนะนำให้กิน
เรื่องที่กลัวกันมากที่สุดคือเรื่องการติดเชื้อ เพราะในตับจะเป็ฯเซลล์ที่เชื้อหลายชนิดต้องไปผ่าน ... ถ้ากินแบบไม่สุก อาจจะเจอเชื้อที่มีอันตรายต่อเด็กได้
ที่สำคัญไปกว่านั้น ตับสัตว์ในต่างประเทศจะมีโรคพยาธิบางชนิดที่ร้ายแรงมากครับ(น่ากลัวพอๆกับมะเร็ง) ดังนั้นทางฟากตะวันตกเขาจึงไม่ต่อยแนะนำให้กินตับกัน
(ส่วนเรื่องสารพิษสะสมนั้นเรื่องรองครับ)

แอบอ้าง
  อีกอย่าง ตอนนี้ป้าเป็นไข้หวัดค่ะ เพื่อนๆห้ามกินยาแก้ไข้ทุกชนิด บอกว่าให้อดทนเอา แต่ปวดหัวมากค่ะ ไม่ทราบว่ากินยาชนิดไหนได้บ้าง หรือมีสมุนไพรชนิดใดที่ช่วยบรรเทาได้บ้างคะ?
ควรกิน Paracetamolครับ กินได้ ปลอดภัยต่อเด็กในครรภ์
ทั้งนี้ห้ามกินยาลดไข้จำพวก Aspirin Ibuprofen เพราะ"อาจ"มีผลต่อรกเด็ก
ไม่ควรกินสมุนไพรลดไข้ เพราะบางชนิดมีสเตียรอยด์ทั้งที่ผสมเข้าไปและจากในตัวสมุนไพรเอง
ทั้งนี้เมื่อซื้อParacetamol ให้บอกคนขายด้วยครับว่าตั้งครรภ์ และเมื่อซื้อมาแล้วให้อ่านข้างซองด้วยว่ามีParaตัวเดียว
เพราะเมืองนอกจะมีพาราทั้งชนิดที่แก้ลดไข้(ธรรมดา) และชนิดแก้ปวด(ผสมสารจำพวกฝิ่นโคเดอีน)ซึ่งพวกหลังไม่น่าใช้ช่วงที่ตั้งครรภ์

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ทานซาร่าได้ใช่มั้ยคะหมอ  กรี๊ดดดดด
เพราะคุณแม่บอกว่าตอนท้องกิ้วหมอก็ให้ทานแต่ซาร่าค่ะ

ตอนนี้ไม่สบายเจ็บคอ (หรืออาจจะหูอักเสบแทน) ด้วย เลยไปซื้อยาแก้อักเสบมาทานอ่ะค่ะหมอแมว
บอกเภสัชว่าเอาของคนท้อง   เลยได้Amoxycillin มา  ทานได้ปกติใช่มั้ยคะ  กรี๊ดดดดด

แพงชิบเป๋งเลย  เอือม

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
Amoxycillin เม็ดละบาท  เอือม
Paracetamol เม็ดละ0.3บาท  เอือม

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ผมเคยซื้อ Amoxylin แผงละ 120 มี 10 เม็ด เป็นเม็ดสีขาวรีๆ

ไม่ได้เป็นแบบแคปซูนแดงดำที่เคยกิน

เค้าบอกเป็นแบบดูดซึมไว มันเลยแพงครับ -*-

แล้วแบบปกติ กับ ดูดซึมไวนี่ ให้ผลต่างกันมากมั๊ยครับ  งง

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
Amoxycillin เม็ดละบาท  เอือม
Paracetamol เม็ดละ0.3บาท  เอือม

อ้าว!!!!ซื้อมาแผงตั้ง76    โวย

ทีหลังซื้อแบบแบ่งขายแล้วกันนะ  ฮือๆ~

โวย ค่าครองชีพสมัยนี้สูงจังเลยยย

โอ้ว ...

อ่านแล้วตื่นเต้นตามคนที่กำลังจะมีน้อง

แต่ตู ... รอไปอีกโน่น 7-8 ปี

มีตอนนี้ได้พาลูกกินแกลบแทนข้าวแน่  ฮือๆ~

ดีใจกับป้าปิ๊ก. และอิหนูกิ้ว.ด้วยนะคะ ยิ้มน่ารัก

ลูกป้าปิ๊ก.ออกมาจะผมแดงมั้ยอ่า น่ารักๆ กรี๊ดดดดด

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
อ้าว กิ้วก็ท้องเหรอ เพิ่งเห็น เพิ่งรู้  ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 18