หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้องหมอแมวค่ะ  (อ่าน 79468 ครั้ง)
จริงๆไม่ค่อยอยากตั้งกระจู๋รบกวนน้องๆ สักเท่าไหร่
แต่นานๆที น้องๆคงให้อภัยนะคะ ลันล้า

คือตอนนี้ป้าก็ตั้งครรภ์ได้ เกือบๆ 3 เดือนแล้วค่ะ กำหนดสแกนกับตรวจเลือด อีกสองอาทิตย์ข้างหน้า  (เหงื่อแตกพลั่ก) ตื่นเต้นจัง

พอรู้ตัวว่ากำลังจะมีน้อง อาการกังวลก็เริ่มเกิด (เพราะเคยแท้งมาแล้ว 1 ครั้ง) โดยเฉพาะเรื่องอาหารการกิน กลัวว่าจะไม่ครบตามที่น้องต้องการ
แต่พอไปหาหมอ หมอก็ไม่ค่อยได้ให้คำแนะนำอะไรมากนัก นอกจากแสดงความยินดีและผลักไสป้าไปให้ มิดไวฟ์(ภาษาไทยเรียกว่าผดุงครรภ์หรือเปล่าคะ ? ไม่แน่ใจ)

แต่เท่าที่ศึกษาดูจะเห็นได้ว่าฝั่งไทยและฝั่งอังกฤษมีอะไรที่แตกต่างกันอยู่มาก เลยอยากรบกวนน้องหมอแมวให้ความกระจ่างแก่ป้าด้วยค่ะ

เพื่อนๆที่มีลูกกัน ที่เมืองไทย บอกว่าจะต้องกินวิตามินต่างๆเยอะแยะมากมาย ทั้งธาตุเหล็ก วิตามินนั่นนี่ สารพัด รวมทั้งนมแอนมัม(เค้าว่าดีมาก แต่ที่นี่ไม่มีขาย)
  ทางฝั่งนี้ หมอไม่แนะนำอะไรเลยนอกจากให้กินโฟลิกแอซิด และอาหารครบ 5 หมู่ งดเว้นการรับประทานอาหารดิบ และชีสบางชนิด ส่วนเหล้า บุหรี่ ป้าไม่แตะอยู่แล้ว ทุ่นเวลาพล่ามของหมอไป 2 นาที ฮิ้ววว
  อ้อ.. อีกอย่างที่ห้ามคือตับค่ะ แต่เพื่อนที่เมืองไทยบอกว่าต้องทานตับให้มากๆ เพราะมีประโยชน์ ส่วนทางนี้ ห้าม
น้องหมอแมวพอจะทราบมั้ยคะว่าเพราะอะไร ??

แล้วการกินวิตามินหรืออาหารเสริมต่างๆ ขณะตั้งครรภ์นี่ ดีหรือไม่ดี อย่างไรคะ? ถ้าน้องหมอแมวแนะนำ     ป้าอาจจะต้องฝากให้เพื่อนหอบมาให้จากเมืองไทย เพราะที่นี่ไม่มีจริงๆค่ะ

อีกอย่าง ตอนนี้ป้าเป็นไข้หวัดค่ะ เพื่อนๆห้ามกินยาแก้ไข้ทุกชนิด บอกว่าให้อดทนเอา แต่ปวดหัวมากค่ะ ไม่ทราบว่ากินยาชนิดไหนได้บ้าง หรือมีสมุนไพรชนิดใดที่ช่วยบรรเทาได้บ้างคะ?
ถ้าไม่ได้ก็ต้องอดทนต่อไป และรู้ซึ้งแล้วว่าตอนที่แม่ตั้งครรภ์ป้ามา ลำบากมากมายเหลือเกิน จะตามใจปาก ตามใจตัวเองอย่างเก่าไม่ได้แล้ว  กรี๊ดดดดด

...ตอนนี้รบกวนถามแค่นี้ก่อน ไว้นึกอะไรออก จะมาถามเป็นระยะๆนะคะ ขอบคุณค่ะ ไหว้

รักแมวค่ะ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ว่าที่คุณแม่ กรี๊ดดดดด
ถึงว่าป้าปิ๊กหายไปนาน เตรียมตัวเป็นคุณแม่นี่เอง

หวังว่าจะมีโอกาสไปช่วยเลี้ยงนะครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ขอแสดงความยินดีด้วยครับป้าปิ๊ก  กรี๊ดดดดด

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ดีใจด้วยครับ
จะได้สาวกฟอนต์เพิ่มอีกหนึ่งคนแล่ว  ฮิ้ววว
ดีใจด้วยนะคะ ลันล้า

เดี๋ยวรอคุณหมอมาตอบเนาะ

And true love is the rule, and you're nobody's fool.
The ship's coming to the light and it was love at first sight...:D
อ้าว ก่อนอื่นเลยก็ต้องขอแสดงความยินดีเลยครับ ยิ้มน่ารัก

ผมเห็นแม่ผมตอนท้องน้องคนสุดท้องก็ทานอาหาร " ตามปกติ " นะครับ
(ก็กินข้าววันละสามมื้อธรรมดา แล้วก็กินโน่นกินนี่ตามปกติ)
ไอ้ที่เคยไม่กินก็ไม่กินอยู่แล้ว (แม่ไม่กินเครื่องในกะอาหาร cholesteral สูงครับ)
แค่กินเยอะขึ้นกว่าเดิมหน่อยนึงแค่นั้นเอง ปลื้ม

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

ขอให้ลูกเกิดมาสมบูรณ์ แข็ง แรง นะครับ ไหว้
ยินดีด้วยครับ เย่ๆๆๆ  (แจ๋ว แจ๋ว)

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
 กรี๊ดดดดด ป้าปิ๊กกก
ยินดีด้วยค่ะ  ปลื้ม

ยิ้มน่ารัก น้องดำ

ของขวัญปีใหม่ที่เยี่ยมจริงๆเลยค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ยินดีด้วยนะครับ  ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะครับ   (แจ๋ว แจ๋ว)

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ

ยินดีด้วยนะคะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
ขอให้ว่าที่คุณแม่และคุณลูกสุขภาพแข็งแรงนะคะ ...
ดีใจด้วยนะคะ  กรี๊ดดดดด
ยินดีด้วยครับ กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ยินดีด้วยนะคะป้าปิ๊ก  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ขอให้ป้าปิ๊กมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ หายป่วยไวๆ จุ๊บๆ
แล้วก็สวัสดีปีใหม่ด้วยค่ะ ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 18