หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้องหมอแมวค่ะ  (อ่าน 80604 ครั้ง)
เย้ พี่แอนจะแต่งงานแล้ว เย้ๆ  กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด รวบรัดในโพสต์เดียวเลยละกันเนอะ

ยินดีด้วยกับป้าปิ๊กนะคะ ขอให้น้องแข็งแรง
และขอให้ป้าปิ๊กแข็งแรงสมบูรณ์ด้วยนะคะ  กรี๊ดดดดด

ยินดีกับกิ้วด้วย เด็กคือของขวัญจากพระเจ้าจริงๆล่ะ
ฉะนั้นดูแล และ เตรียมพร้อมกับอนาคตให้ดีด้วยเน่อ   ยิ้มน่ารัก

ยินดีกับพี่แอนด้วย จะแต่งงานแล้ว ฮิ้ววว  กรี๊ดดดดด

there are no regrets in life, just lessons . .
นี่ ตกลงตูจะแต่งงานเหรอ
ทำไมตูไม่รู้เลยเนี่ย ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมรู้ว่าพี่แอนจะแต่งแบบเงียบๆเงียบขนาดที่เจ้าสาวไม่รุ้ตัวเลยใช่มั้ยละ เกย์แอบ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เงียบขนาด พ่อแม่เจ้าสาวยังไม่รู้เลยล่ะจักรี

เพิ่งรู้ว่า แต่งงานกับพาหนี   มันความหมายคล้ายๆกัน หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ยังรัก และรอน้องหมอแมวอยู่นะคะ ลันล้า

รักแมวค่ะ
เพิ่งได้เข้าครับ ยึดเครื่องคอมและโมเดมในวันหยุดได้แล้ว หมีโหด~/
เรื่องวัคซีนนะครับ
การฉีดวัคซีน ที่ควรฉีดก่อนการตั้งครรภ์ คือ วัคซีนหัดเยอรมัน และวัคซีนอีสุกอีใส
ควรฉีดก่อนการตั้งครรภ์3เดือน คือฉีดแล้วคุมกำเนิดอย่างน้อยสามเดือน

ถ้าหากตั้งครรภ์แล้ว ห้ามฉีดวัคซีนสองตัวนี้เด็ดขาดเพราะเป็นวัคซีนเชื้อมีชีวิต เชื้อในวัคซีนอาจจะก่ออันตรายต่อเด็กในครรภ์ได้
(เรื่องก่ออันตรายเป็นเรื่องทางทฤษฎีครับ ในความจริงยังไม่เคยเจอเคสนี้เลย ถ้ามีอาจจะเป็นเคสแรกๆในประเทศไทยหรือในโลก)

ส่วนวัคซีนที่ฉีดระหว่างตั้งครรภ์ได้คือบาดทะยักครับ

อย่างไรก็ตาม เรื่องหัดเยอรมัน
ดูจากอายุกิ้ว ผมว่าโอกาสได้ฉีดแล้วค่อนข้างสูงครับ เพราะอายุกิ้วน่าจะอยู่ในโครงการวัคซีนแห่งชาติอันหลังๆ
ดูจากป้าปิ๊ก ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะโครงการEPIอันหลังมันปี 1986 (2529)ตอนนั้นมีการฉีดวัคซีนตัวนี้ให้เด็กประถมหญิง ไม่รู้ป้าปิ๊กจะได้ฉีดไหม

อย่างไรก็ตาม งานวิจัยของม.ศรีนครินทร์ เมื่อสามปีก่อน เจาะสุ่มเลือดของหญิงตั้งครรภ์ พบว่า มีผู้หญิง18%ที่ไม่มีภูมิคุ้มกันครับ
และอีกอย่างหัดเยอรมันจะอันตรายจนก่อโรคหัดเยอรมันในครรภ์ ก็ต้องติดเชื้อในสามเดือนแรก

ดังนั้นตอนนี้ของทั้งสองคนก็เลยสามเดือนกันแล้ว ดังนั้นผมว่าคงไม่ต้องกังวลแล้วล่ะครับ หมีโหด~/

อย่างไรก็ตาม ช่วงการตั้งครรภ์ก็ให้ระมัดระวังการไปอยู่ในที่ที่มีคนมากๆหรือตามโรงพยาบาลนะครับ ไม่จำเป็นไม่ควรไป

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวคะถ้ากิ้วอยากเป็นเคสแรกในโลกต้องทำยังไงคะ  หมีโหด~/

ล้อเล่นค่ะ กร๊าก

ขอบคุณหมอแมวมากนะคะ  กรี๊ดดดดด

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
เอ้อ... เรื่องนึงสำหรับคนกำลังจะเป็นแม่ครับ
อย่าไปกังวลอะไรเรื่องเล็กๆ น้อยๆ
เพราะมันทำให้เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

ทำตัวตามปกตินั่นแหละครับ แค่เพิ่มการดูแลตัวเองขึ้นมาอีกนิด...

ขอบคุณน้องหมอแมวมากๆ นะคะ ไหว้

เรื่องวัคซีน ป้าก็เคยได้รับตอนชั้นประถมนะคะ แต่ไม่แน่ใจว่าได้รับวัคซีนตัวนี้หรือเปล่า ฮิ้ววว
จำได้แค่ว่าไปต่อแถวกินไมโลหลายรอบอยู่  (อิอิ)

แต่ถ้าน้องบอกว่าอายุครรภ์เกินสามเดือนแล้ว ไม่ต้องเป็นกังวลไป ป้าก็สบายใจขึ้นค่ะ
เพราะคงกลับเมืองไทยเมื่ออายุครรภ์แก่พอสมควร (ตั้งใจว่าจะไปคลอดที่เมืองไทยค่ะ)

อีกสองอาทิตย์ ก็จะไปทำสแกนและตรวจเลือด พบมิดไวฝ์ ตามที่หมอนัดเอาไว้ คงจะได้ข้อมูลอะไรมากกว่านี้
แต่เชื่อเถอะ เดี๋ยวก็มีคำถามมารบกวนน้องหมอแมวอยู่ดี อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ ฮี่ๆ

ไอซ์จ๊ะ เรื่องกังวลใจ ป้าก็พยายามจะไม่กังวลมาก แต่แหม คนมันตื่นเต้น ปนกลัวๆ สารพัด
เคยพลาดหวังมาแล้วอีกด้วย ครั้งนี้จึงดูเหมือนจะเวอร์ เป็นพิเศษ
นอนก็หลับบ้างไม่หลับบ้าง พอปวดท้องนิดๆ ก็เครียด
จะกินอะไรก็กังวล กลัวไม่สะอาด กลัวไม่สุกพอ กลัวไม่มีสารอาหารครบถ้วน กลัวสารปนเปื้อน บลาดิบลา

แต่ขอให้น้องไอซ์เข้าใจป้าแก่ๆ ที่กำลังจะมีทายาทด้วยน๊า ปลื้ม

รักแมวค่ะ
 ยิ้มน่ารัก (ไม่รู้จะพิมพ์อะไรดี... ไม่สามารถแปลความรู้สึกออกมาเป็นคำพูดได้)

เอาเป็นว่า ขออวยพรอีกรอบละกันครับ
ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่พี่ปิ๊กเคารพนับถือ
ดลบันดาลให้พี่ปิ๊ก รวมถึงน้องน้อยๆ ของพี่ปิ๊กแข็งแรงๆ นะครับ
ขอให้ไม่เจ็บท้อง คลอดง่ายๆ ตามกำหนด สมบูรณ์แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกทุกประการ
จะช่วยลุ้นครับ กรี๊ดดดดด

ปล. มาทายกันดีกว่าว่าจะเป็นผู้ชายหรือผู้หญิง

ผู้หญิง  หมีโหด~/
(เดา)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ให้น้องชื่อว่า   น้องฟอนต์    นี่น่ารักดีนะครับ    คริคริ

น้องฟอนต์  กรี๊ดดดดด

ส่วนลูกพี่แอนชื่อ น้องแตกฟอง  กร๊าก
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18