หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วมันก็เกิดกับผม หึหึ  (อ่าน 56846 ครั้ง)
ตำรวจ : เอาไปผสมทินเนอร์ก็ดมได

แล้วมันจะผสมทำไมให้เปลืองตังค์(วะ)

ผมล่ะงงว่าตำรวจคนที่ลงบันทึกประจำวัน เขาจะเอือมไปทำไมกัน
งานตัวเองก็ต้องทำอย่างขยันขันแข็งสิ
ไอ้จับได้ จับไม่ได้ มันเ็ป็นอีกเรื่องนึง

โชคดีที่ผมไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ทำหน้าเอือมๆใส่ หรือทำตัวแบบที่ป๋าเลย์เจอ
ส่วนมากจะยิ้มแย้มเอาใจใส่ดีครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมเคยโดนพี่ปิงปองเล่นข้อหา "ไม่พับที่พักขาคนซ้อน(มอเตอร์ไซต์)" เลยครับ (ไปส่งคนซ้อนมาเมื่อกี้)
ผมก็ถามว่ามันกฏข้อไหนเนี่ย เค้าบอกว่า "มันอันตราย อาจจะไปเกี่ยวรถคันอื่นได้"
ผมก็ถามต่อว่า "ถ้างั้นไอ้คันที่ติดกระจกมองหลัง มันก็อันตรายเหมือนกันสิครับ"  งง
ปิงปอง "ไอ้อันนั้นมันไม่อันตราย"
ผม "อ้าว  ก็มันยื่นออกมาเหมือนกันนี่"  ง่ะ
ปิงปอง "ไอ้อันนั้นมันไม่อันตราย"
ผม "อันตรายกับไม่อันตรายเอาอะไรมาวัดเหรอครับ"
ปิงปอง "ไหนเอาใบขับขี่มาดูสิ!" (เริ่มโมโห) ชิ

ขณะที่ผมความหาใบขับขี่ในกระเป๋าตังค์และยื่นให้
ผมก็เหน็บว่า "ถ้าโซ่หย่อน หรือยางแบนนี่มันจะอันตรายหรือไม่อันตรายครับ?"
ปิงปอง "..." (กำลังดูใบขับขี่)
ผม "มีอะไรผิดไหมครับ ผมจะไปทำงาน เดี๋ยวเข้างานสาย"  ฮิ้ววว
ปิงปอง "ป้ายวงกลมกับพรบ.ขาดหรือเปล่าเนี่ย?"
ผม "เพิ่งต่อเองครับ นี่" (พลางชี้นิ้วให้ดู)
ปิงปองก้มดูสักพักแล้วก็ยื่นใบขับขี่คืน พร้อมพูดว่า
"ทีหลังก็พับขึ้นซะ มันอันตราย ครั้งหน้าอย่าให้เจออีก ไป ไปได้แล้ว"
ผม "ขอบคุณครับ"  ไหว้

ขี่รถออกไปได้ไม่ถึง 2 เมตร มองกระจกหลังก็เห็นว่า คันที่ขี่ตามหลังมาก็โดนชะตากรรมเดียวกับผมอีก  ฮิ้ววว

Reading Learning & Sharing
ผมล่ะงงว่าตำรวจคนที่ลงบันทึกประจำวัน เขาจะเอือมไปทำไมกัน
งานตัวเองก็ต้องทำอย่างขยันขันแข็งสิ
ไอ้จับได้ จับไม่ได้ มันเ็ป็นอีกเรื่องนึง

โชคดีที่ผมไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ทำหน้าเอือมๆใส่ หรือทำตัวแบบที่ป๋าเลย์เจอ
ส่วนมากจะยิ้มแย้มเอาใจใส่ดีครับ

ไว้หนวดบ้างดีกว่าว่ะแสร๋ดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ตอนแรกคิดว่าต้องมีความผิดซึ่งหน้ามันก็จริงนะ
แต่แหม.. มีคนเขาให้ความร่วมมือคิดแผนให้แล้วกลับทำเฉย

แล้วไอ้การล่อซื้อ ที่ทำให้คนที่ไม่มีความผิดกลับมีความผิดล่ะ

ผมหมายถึงตำรวจส่วนหนึ่งนะครับ ตำรวจดีๆ ก็ยังมีอยู่เยอะ

ป๋าไม่ลองไป สน. อื่นดูล่ะครับ

Today you , Tomorrow me.
 ผมก็พยายามช่วยเหลืองานตำรวจนะครับ คือถ้าเจอกระเป๋าตังค์หรือของมีค่า แล้วพอมีหลักฐานของเจ้าของอยู่ด้วย ก็จะไม่แจ้งตำรวจแต่จะติดต่อเจ้าของให้รับคืน แต่บางทีถ้าไม่เจอหลักฐานอะไรเลยก็ต้องพึ่งคุณตำรวจครับ

แต่ก็นั่นแหละครับ บางทีมันก็ไม่โชคดีเสมอไป ไปเจอกับเจ้าทรัพย์ที่หัวหมอกว่าจะเชื่อว่าเราเก็บได้ก็เล่นเอาน้ำลายแตกฟอง จนแล้วจนรอดก็ต้องอ้างคุณตำรวจหรือไม่ก็ต้องยกให้คุณตำรวจเขาจัดการต่อ  เอือม โลกนี้ไม่ค่อยจะยุติธรรมกับคนทำความดีเลย

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ไว้หนวดบ้างดีกว่าว่ะแสร๋ดดดด

กร๊าก

ไม่เกี่ยวกับหนวด หรือสารรูปอะไรหรอกครับ
สมัยผมเรียนก็โคตรโทรม ผมยาว ไม่มีหนวด กางเกงยีนส์ขาดๆ
เจ้าหน้าที่ก็ไม่ทำเอือมใส่ผมนะ ทั้งตอนไปแจ้งความบัตรหายที่สภอ.
หรือเจอที่ถนนตรวจใบขับขี่ ค้นรถ อะไรอย่างนี้
ก็ไม่เคยเจอพวกแสดงอำนาจอย่างที่ว่ามาเลยนะ

หรือเพราะตำรวจเมืองกรุงเขาเครียดกว่าตำรวจภูธร

หรือเพราะเพื่อนผมเป็นสารวัตร
อ๊ะ รู้แล้ว

มุกนะครับ ตั้งแต่เพื่อนเป็นสารวัตรนี่ ไม่เคยไปติดต่อทำธุรกรรมใดๆที่สภอ. นะ

แค่โทรกริ๊งเดียวใช่มั้ยครับ มีเดลิเวรี่เลย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อ้อ ปิงปอง กร๊าก

ของผมมีตอนพ่อยังใช้รถคันเก่า
เหตุเกิดเมื่อวันที่ 26 ธันวาคม ปี****
พ่อผมก็ขับรถอยู่
แล้วปิงปองก็เรียก
เฮ้ยๆ ทำไมป้ายวงกลมเป็นปี****(ปีนั้นแหละ)อยู่
ยังไม่ได้จ่ายภาษีเรอะ
แต่พอเฮียแกดูดีๆแล้ว
ป้ายรถพ่อผมมันหมดวันที่ 31 ธันวาคม ฮี่ๆ

เออ นิดนึงครับ
ผมโทรไปถาม สแตนดาร์ดชาร์เตอร์แล้ว ปรากฎว่าคนโดนเยอะมากเลย

เลยถามเลยว่าข้อมูลที่ห้ามให้เด็ดขาด คือ เลขบัตรประชาชน เลขบัญชี
เพราะจะมีลักษณะนี้ด้วยครับ โทรมาจากกรีนพีช (ซึ่งเคยสมัครไว้) ว่าจะเอาเบอร์บัญชีโน่นนี่
อันนี้เนียนพอสมควร เพราะเป็นสมาชิกกรีนพีชอยู่ อะไรอย่างนี้

ห้ามให้เด็ดขาดนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ข้อมูลที่ห้ามให้เด็ดขาด คือ เลขบัตรประชาชน เลขบัญชี

ขอบคุณครับ(อย่ามาใช้มุกกรีนพีซกะเราเลย กลัว (เหงื่อแตกพลั่ก))

เพิ่งนึกขึ้นได้
เมื่อวานมีโทร unknown มาหาผมเหมือนกันครับ
บอกว่ามาจากบริษัทอะไรสักอย่าง แต่ไม่ได้คุยด้วย เพราะสัญญาณโทรบ้านนอกมันไม่ดี
ฟังไม่รู้เรื่อง แล้วก็สายหลุดไป

ขอบคุณป๋าที่มาเตือนกันนะครับ
ไว้ถ้าได้รับกรณีเดียวกันนี้จะโทรหาเพื่อน ดูสิว่าจะช่วยได้มากน้อยยังไง

เมื่อหลายปีก่อน น้องผมโดนเหมือนกันครับ แต่ว่าเป็นจดหมายเรียกเก็บค่าค้างชำระโทรศัพท์มือถือ ทั้งๆที่น้องผมก็ยังไม่มีมือถือกับเขา
ในจดหมายขู่ด้วยว่าจะต้องขึ้นศาล มีทนายเป็นคนฟ้องร้อง เล่นเอาแม่ผมไม่สบายใจไปหลายวัน คนพวกนี้มันเลวแบบไม่น่าให้อภัยจริงๆ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อ่านแล้วเจ็บใจแทนครับ

แต่เป็นผมคงจะปล่อยไป
เพราะไม่มีศัตรู ดีที่สุดครับ
รอเวรกรรมทำโทษให้ดีกว่า

(IMO)

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
ประเทศไทย โชคร้ายจริงๆ

จนป่านนี้ผมยังหาตำรวจดีครบถ้วน
ให้ถึงสามคนในชีวิตไม่ได้เลย

มีคนบอกว่าถ้าหาตำรวจดีให้ครบสามคนได้
เราก็ ดีใจได้แล้ว

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 13