หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนจบฟิสิกส์ทำงานอะไรได้บ้าง?  (อ่าน 30894 ครั้ง)
น้องผมจบมาสัก ... นานเหมือนกัน ต่อโทไว้...แต่ดรอปอยู่
ไปทำงานลงข้อมูลบัญชีอะไรไม่รู้ เดือนละ 6000 มั๊ง  เอือม

ถามมันว่า หางานเงินเดือนเยอะๆกว่านี้ไม่ได้เหรอ จบฟิสิกส์มาเนี่ย  อี๋~

มันบอกว่า ไม่รู้ทำงานอะไรได้บ้าง  (มันบอกอย่างนี้จริงๆ ง่ะ )
และมันไม่อยากเป็นคุณครู

เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ ขอจากประสปการณ์จริงก็ดีครับ
มันจบฟิสิกส์เฉยๆ ไม่ใช่ฟิสิกส์สาขาอื่นๆ

เป็นทหารครับ กร๊าก

อ้าว... ไม่ฮาหรอ ไอ้มืดหมี
อาจารย์เค้าไม่แนะนำอะไรเลยเหรอคะ คือวันๆให้เด็กเรียนอย่างเดียวโดยที่ไม่รู้เลยว่าจบแล้วจะทำอะไรได้บ้าง จริงๆแล้วที่ปรึกษาที่ดีที่สุดน่าจะเป็นอาจารย์เลยนะคะ(ถ้าจะทำงานตรงสาย) หรือไม่ก็พวกรุ่นพี่น่ะค่ะ

นั่นสิครับ
บรรรดารุ่นพี่รุ่นน้องที่ผ่านคณะนี้มา
น่าจะให้คำตอบได้ดีในระดับนึงเลยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนครับ จบถาปัดไปทำอะไรดีครับ กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
        ทำไมไม่อยากเป็นครูคะ รุ่งนะบอกก่อน ตอนนี้ครูจบเอกฟิสิกส์หายากจะตาย

ถ้าไม่มีวุฒิครู ก็เรียนเพิ่มแป๊บเดียวก็จบแล้ว บอกน้องสิคะ มาเป็นแม่พิมพ์ของชาติกันเต๊อะ

เชื่อหัวไอ้เรืองเหอะ!! ( ตายมาหลายรายแร้ว )

ป.ล.   มีเพื่อนจบเอกฟิสิกส์ มอ.ทักษิณ ตอนนี้เลี้ยงจระเข้อยู่ที่กระบี่ เห็นมันมีความสุขในชีวิตดีพอประมาณนะคะ
พี่แอนครับ จบถาปัดไปทำอะไรดีครับ กรี๊ดดดดด

ทำอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่สถาปนิกกับทหารครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อาจารย์สอนพิเศษ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ ให้เด็กมัธยมไงคะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
เซลล์เครื่องมือวิทยาศาสตร์เขาก็ต้องการคนที่จบสาขาทางวิทยาศาสตร์นะ
นอกนั้นเท่าที่ทราบก็มีไปเป็นนักวิจัย ไปทำงานห้องแล็บโรงงานฯ​
 ไอ้มืดหมี

จบฟิสิกส์มาทำงานได้เยอะแยะตาแป๊ะไก่เลยนะคะ
(อ้าว จริงๆ นะ)

ในหน่วยงานหลายหน่วยงานขาดบุคลากรด้านนี้เยอะเลย

คือถ้าจบฟิสิกส์มา >> ข้อมูลแค่นี้ยังบอกไม่ได้ว่าจะทำงานอะไรอะค่ะ ง่ะ
ถึงเรียนแบบเพียวๆ มาก็จริงๆ แต่มันก็มีวิชาเฉพาะให้เลือกลงใช่ม้า
ลองบอกมาสิคะ เผื่อช่วยคิดได้

อย่างเดือนลงเรียนทางดาราศาสตร์กะนิวเคลียร์ไว้
ก็สถาบันดาราศาสตร์อะไรพวกเนี้ยก็เข้าทำงานได้นะคะ หมีโหด~
สวทช ถ้ามีกึ๋นจริงๆ ก็เข้าไปทำงานวิจัยได้

ไม่ก็เป็นอาจารย์สอนพิเศษ (อ้าว ครูนี่หว่า)
ทำงานโรงงาน วิจัยอะไรพวกเนี้ย
อย่าง irpc ที่เคยไปดูงานมา ก็มีพวกจบฟิสิกส์ทำงานคุมระบบนะ หมีโหด~

หรือจะรออีกสิบปีเผื่อสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ดีหว่า กร๊าก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ต้องดู SENIOR PROJECT ประกอบครับ จะได้รู้ FIELD
จบ PHYSIC จะว่ากว้างก็กว้าง จะว่าแคบก็แคบ แล้วแต่จะหันด้านไหนให้ผู้สัมภาษณ์รู้
ต้องเก่งเป็นอย่างๆ ไป ถ้าไม่รู้จะทำอะไร ก็ต่อโทโดยดูอาชีพที่จะทำเป็นหลัก

อาชีพที่ต้องอาศัยฟิสิกส์เป็นพื้น และโทที่จะเรียนเป็นวุฒิสำหรับสมัครงาน
บอกตรงๆ ก็ยากเหมือนกันนะ ศูนย์อะไรนะที่อยู่ในธรรมศาสตร์ น่าจะตรงนะ
ส่งนมากจบวิทยาฯ ก็จะมาเป็นครูกัน เพราะมันเป็น Pure science
แต่ Food sci มันเป็นประยุกตร์ๆมาแล้ว ในวิชาเดียวต้องเอาทั้งชีวะ ฟิสิกส์ เคมี อังกฤษ เลข ศิลปะการวาดรูป และ คหกรรมมารวมกัน
หางานง่ายเพราะเฉพาะทาง ต่างจากจบฟิสิกส์ เพราะมันกว้างมากก

สรุปว่าต้องเก่งเฉพาะทางก่อน ไม่ก็ต้องทำงานอะไรมาก่อน หรือต่อโทมาก่อน
แต่ต้องไม่ใช่งานลงข้อมูลบัญชี นั่นมันงานระดับ ปวส นะ โวย

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เพื่อนผมมันก็เรียนฟิสิกส์ประยุกต์ ได้เรียนปีหน้าเข้ามหาลัย
แล้วสาขาเคมีอุตสาหกรรม เครื่องมือวิเคราะห์นี่เรียนเกี่ยวกับอะไรครับ

ความรักอยู่ไหนน้าา....
น่าแปลกดี
ประเทศชาติกำลัีงต้องการ
ประเทศอยากได้
แต่ไม่มีคำตอบสำหรับคนที่ตกลงปลงใจเรียนว่า
เรียนไปแล้ว จะทำอะไรกิน

แล้วอย่างนี้ เขาจะกล้าไปเรียนกันอยู่เหรอ  ง่ะ
ที่เพื่อนผมมันเรียนเพราะว่าเป็นลาดกระบังครับ มันติดวิศวะม.นเรศวรแต่มันเอาลาดกระบัง ซึ่งมันก็ไม่รู้ว่าจบมาจะทำไรกิน

ความรักอยู่ไหนน้าา....
อาจารย์สอนพิเศษ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ ให้เด็กมัธยมไงคะ  กรี๊ดดดดด

รวยเลยนะครับ  เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3