หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนจบฟิสิกส์ทำงานอะไรได้บ้าง?  (อ่าน 30896 ครั้ง)
อยู่ที่ว่าเรียนมาแบบไหนมากกว่า เพียวฟิสิกส์ หรือ ฟิสิกส์ประยุกต์

เพียวฟิสิกส์ >> เรียนต่อโท, เรียนต่อเอก, ผู้ช่วยอาจารย์มหา'ลัย, นักวิจัย, ติวเตอร์, (คิดได้แค่นี้)
ฟิสิกส์ประยุกต์ >> อยู่ที่ว่าเน้นไปด้านไหนตอนเรียน ถ้าด้านวิศวฯก็จะทำงานวิศวกรได้ ถ้าด้านการทดลองก็ไปทางด้านวิจัยตามสถาบันฯหรือศูนย์ฯต่างๆ หรือเน้นไปด้านเฉพาะ เช่น ดาราศาสตร์, อัญมณี, เลเซอร์, นิวเคลียร์, ไฟเบอร์ออปติก, มาตรฯวิทยา ฯลฯ

แต่เพียวฟิสิกส์มาทำงานแบบฟิสิกส์ประยุกต์ค่อนข้างยาก แต่ฟิสิกส์ประยุกต์ทำงานแบบเพียวฟิสิกส์ได้

อันนี้รวบรวมจากเพื่อนๆที่มันทำกันอยู่ >> เรียนโท, เรียนเอก, อาจารย์มหา'ลัย, ติวเตอร์ตามบ้าน, ติวเตอร์โรงเรียนกวดวิชา, นักวิจัย, วิศวกร, เซลล์เครื่องมือวิทยาฯ หรือเครื่องมือแพทย์, ควบคุมและออกแบบระบบเครือข่าย, เครื่องมือวัด, เภสัชกร, เว็บมาสเตอร์, เว็บดีไซน์, ช่างถ่ายภาพ, โบรกเกอร์, นักดนตรี, นักแสดง (หลังๆเริ่มกลายพันธุ์) เฮ้ย!?

อาจจะหนีไม่พ้นหน่วยงานรัฐป่าวครับ?
มีเพื่อนผมจบฟิสิกส์ ทำงานพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ครับ

ปล. อย่างพวกสนง.ปรมาณูเพื่อสันติ พวกนั้นน่าจะเกี่ยวมั้ยครับ? หรือแบบศูนย์วิจัยจุฬาภรณ์ บลาๆๆ

อันนั้นตรงๆเลยครับ

ตามโรงงานเห็นมีตำแหน่งนักเคมี นักชีวะวิทยา
ไม่เห็นมีตำแหน่งนักฟิสิกส์บ้างเลยเนาะ

ที่เห็นๆ ในประเทศเราไม่มีนักฟิสิกส์(ตรงๆ)ครับ ส่วนมากจะเป็นอาจารย์ตามมหา'ลัยมากกว่าที่ทำงานตรงนี้(วิจัยไปด้วย สอนไปด้วย หรือเป็นที่ปรึกษาตามโรงงาน)

และส่วนมากจะเป็นวิศกรไปเลยมากกว่านะ

สุดท้ายเรื่องภาษานี่สำคัญนะครับ (เหมือนที่น้องบวบบอก) เหมือนเป็นพลังพิเศษ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
เห็นเขาว่าจะสร้างโรงไฟฟ้าปรมาณูนี่
เขาสร้างเมื่อไรก็อย่าลืมไปสมัครล่ะ

แต่ว่า ฟิสิกส์มันเป็นวิชาที่เจ๋งมากเลยน้า
อุตสาหกรรมแทบทุกอย่างใช้ทั้งนั้น
ไปสมัครเป็นทีมวิจัย พัฒนาไอ้นู่นไอ้นี่ ไม่ได้เหรอ

อันนี้ผมก็ไม่รู้ ผมจบปั้นดินเหนียวมา ไม่ได้จบฟิสิกส์

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ไหว้

สนง.ปรมาณูเพื่อสันติ อันนี้น่าสน ใครมีข้อมูลตื้นลึกหนาบางมั่งครับ
เข้าไปดูข้อมูลที่เว็บแล้ว สงสัยไม่รอดแน่ๆ  อี๋~

สรุป

ช่างมันแล้วกัน ขวนขวายเอาเอง ไปเป็นคุณครูก็เสือกไม่เอาเองนี่หว่าช่วยไม่ได้

ืทำงานใน mtec กะ สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ ไม่ก็ไปนาซา ถ้าภาษาดี

กินรอบวง
สนง.ปรมาณูเพื่อสันติ อันนี้น่าสน ใครมีข้อมูลตื้นลึกหนาบางมั่งครับ
เข้าไปดูข้อมูลที่เว็บแล้ว สงสัยไม่รอดแน่ๆ  อี๋~

เพื่อนทำอยู่ หน้าที่ประมาณว่า วิจัย ตรวจวัด ตรวจสอบ

ไม่ก็ไปนาซา ถ้าภาษาดี

นาซ่านั้นเป็นเหมือนความฝัน กรี๊ดดดดด

มีตำแหน่งงานใหม่ที่กำลังมาแรงช่วงนี้ คือ เจ้าหน้าที่อนุรักษ์พลังงาน หรือ ผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน
เพราะทางกระทรวงพลังงานกำลังจะดันให้เป็นกฎหมายบังคับของโรงงานอุตสาหกรรม ว่าจะต้องมีเจ้าหน้าที่ฯอย่างน้อย ๑ คน
เหมือนเจ้าหน้าที่ความปลอดภัย ฉะนั้นถ้าสนใจก็หาความรู้ใส่ตัวไว้หน่อย เอาไว้ไปสัมภาษณ์งาน เจ๋ง

Reading Learning & Sharing
ตอนนี้ผมเรียน คณะวิทยาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ประยุกต์  ปี 4 มหาวิทยาลัยบูรพา

ผมอยกรู้มากเลครับว่าเมื่อเรียนจบมีงานอะไรบ้างที่รองรับสาขาที่ผมเรียนจบบ้างครับ

ผมอยากรู้มากๆวอนคนที่รู้ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
http://stardustblog.exteen.com/20080813/entry-1

เชิญฮ่ะ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: 1 2 [3]