หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปริญญา ข้างฝา  (อ่าน 38217 ครั้ง)
แยกออกมาครับ
สำหรับ เพียว อาร์ต
ภาพพิมพ์ส่วนใหญ่จะเป็นเทคนิคการพิมพ์รุ่นคุณปู่น่ะ
เช่น แกะไม้ ชิลซ์สกรีน หรือว่า เขียนไข พิมพ์หิน กัดกรด
เดาว่ามันคงจะขลังกว่า

อันนี้ของไอ้อายิโน๊ะเพื่อนผม พิมพ์แกะไม้ อย่างกับอิงค์เจ็ทโด้

ปริญญาโท นี่เขาคงไม่มาสอนพิมพ์ สอนเพ้นท์ สอนเทคนิคกันแล้วน่ะครับ
ประมาณว่า คนที่จะเรียน น่าจะมีท่าไม้ตาย ทีเด็ดอะไรส่วนตัวอยู่ชัดเจนแล้ว
เช่น ถ้าจะใช้ฝีมือเก็บกิ๊ก ก็เก็บมาจนบรรลุแล้ว
ถ้าจะไม่ใช้ฝีมือ ก็รั่วหลุดโลกทะลุมิติไปแล้ว

ปริญญาโทน่าจะสอนกระบวนการคิด มุมมองการนำเสนอ หรือมานั่งถกกันมากกว่าว่า
ไอ้ท่าไม้ตายที่มีอยู่ จะนำเสนอออกมาอย่างไรให้มันล้ำลึก ชวนงงหนักข้อกว่าเดิม

แต่ว่า ความจริงศิลปะเดี๋ยวนี้มันก็จะทำอะไรก็ได้น่ะครับ
เรียนภาพพิมพ์ จะทำ วีดีโอก็ได้ เวลาส่งอาจารย์ก็พรีเซ้นต์แถๆเข้าเรื่องภาพพิมพ์หน่อย 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อยากเรียนเหมือนกัน แต่ต้องรอน้องจบก่อน อีก 4 ปี
ไม่ทราบว่า ซัก 30 ต้น ๆ เนี่ย จะสายเกินไปมั้ย -_-"

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
คือไอ้ตัวผม เรียน ถาปัตฯ มา
แต่รู้สึกว่า อยากเรียนอะไรที่มันส่งเสริมงานออกแบบ เปิดปุ่ม จิตนการ และ การสร้างสรร ให้มันมากกว่านี้
ไอ้จะไปเรียนถาปัตฯ ต่อ มันดูเหมือนไปเจาะลึกเกินไป .... เราก็ไม่ได้อยากจะไปเป็นอาจารย์นิ

อีกอันนึงก็็อยากจะเปลี่ยนสายการทำงานไป ทำเกี่ยวกับทางด้าน printing ด้วยแหละครับ  ยิ้มน่ารัก

ปริญญาโท นะครับ
30 ก็ปกตินี่ครับ

คือไอ้ตัวผม เรียน ถาปัตฯ มา
แต่รู้สึกว่า อยากเรียนอะไรที่มันส่งเสริมงานออกแบบ เปิดปุ่ม จิตนการ และ การสร้างสรร ให้มันมากกว่านี้
ไอ้จะไปเรียนถาปัตฯ ต่อ มันดูเหมือนไปเจาะลึกเกินไป .... เราก็ไม่ได้อยากจะไปเป็นอาจารย์นิ

อีกอันนึงก็็อยากจะเปลี่ยนสายการทำงานไป ทำเกี่ยวกับทางด้าน printing ด้วยแหละครับ  ยิ้มน่ารัก

คือว่ามันมีหลายปัจจัยนะครับ ต้องลองไปคุยกับอาจารย์เขาว่าจะสามารถเรียนได้หรือเปล่า
เพราะปริญญาโท มันค่อนข้างเฉพาะทาง
อย่างผมถ้านึกอยากเรียนปริญญาโท ถาปัตฯ แล้วไปสมัครเรียนนี่ เกรงว่า เขาอาจจะไม่รับนะครับ
เพราะไม่มีพื้นฐานเลย

เรียน เพียว อาร์ต มันดีอย่าง คือ มันไม่ต้องมีฟังก์ชั่นการใช้งานเลย สร้างมาก็เอามาตั้งไว้หรือแขวนไว้ให้หนักโลกอย่างเดียว
คนละอย่างกับ ออกแบบ หรือ ประยุกต์ศิลป์ ที่จะผสมผสานเข้ากับชีวิตประจำวัน สร้างขึ้นมาแล้วก็ดูจะมีประโยชน์กับชาวโลกหน่อย
อยู่ที่ว่า ชอบแบบไหน
เพียวอาร์ต ก็จะรั่วได้แบบไม่มีข้อจำกัด ภาพพิมพ์พิมพ์รูปมนุษย์ต่างด้าวไปเลย เอาไว้ดูได้อย่างเดียว
แต่ถ้าเป็น มัณฑณศิลป์ ก็อาจจะพิมพ์เป็นภาพประกอบ เป็นงานโฆษณา
ซึ่งทั้งสองอย่าง จะมีเทคนิค วิธีการทำงาน ต่างกันมาก
ส่วน วิธีคิดก็จะต่างกันนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2007, 14:47 น. โดย ไม่มีวันยื่นหมูให้ » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ยังไม่ได้ปริญญาเลย จบปวส.มาก็ลุยงานโล๊ด จนเห็นว่ามันไม่สำคัญแล้ว
ไม่มีปริญญาเนี่ยมันแปลกหรือเปล่าหว่า

L orem ipsum dolor sit amet, consectetuer adipiscing elit. Quisque sit amet nibh. Aliquam eget nibh vel nisi fermentum nonummy. Pellentesque est tellus, blandit nec, lacinia vitae, facilisis blandit, tellus.
ถาปัตย์มาเรียนโทเพียวอาร์ตท่าจะลำบากนะครับ
คนเรียนโทต้องมีฝีมือด้านนั้นๆมาเพียบพร้อมแล้วอย่างที่คุณณัฐว่าไว้

เอ๊ะ แต่ทำพริ้นติ้งนี่มันต้องพวกกราฟิกหนิ

I ROCK , THEREFORE I AM
ที่ถาปัตย์ลาดกระยัง
คนจบกฏหมาย บริหาร มาเรียนโท ก็มีครับ
จริง ๆ มีเพื่อนผมคนนึงเป็น landscape ก็ไปต่อ fine art นะ แต่ไม่มีโอกาสสัมภาษณ์สักที  ฮือๆ~

คือ ถาปัตย์ มันก็ art+sciene
ถ้าจะเรียนต่อ ก็น่าจะไปทางใด ทางนึง ผมก็เลยเลือกที่จะเพิ่มทางด้าน art นะครับ

สำหรับผม fine art มันเหมือนเป็นการเปิดกว้างทางความคิดที่สามารถนำมาประยุกต์เข้ากับอะไรก็ได้ มากกว่าการไปเรียนทางด้าน graphic design  ้ซึ่งจริง ๆ ผมก็ทำ web ขายไปวัน วัน อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2007, 10:17 น. โดย nng » บันทึกการเข้า

เว็บนี้สถาปนิกเยอะนะเนี่ย อืมมมมห์

อยากเป็นมั่ง ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
จบมาสองปี ยังไม่ได้ไปรับปริญญาเลย ง่ะ

รอบนี้คงต้องไป เพราะผ่อนผันไว้ปีสุดท้ายละ เอือม

จริงๆ ไม่อยากรับหรอก แต่ก็นะ.. ครั้งนึงในชีวิต .. ของพ่อแม่ ที่จะได้มาถ่ายรูปวันรับปริญญาของเรา
เอาซักหน่อยก็ได้ฟระ อืมมมมห์

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]