หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 321

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง..รถ รถ  (อ่าน 1580708 ครั้ง)
ช่วงนี้มีเรื่องเกี่ยวกับรถมาตลอดเลย ดั๊นก็เป็นพวกขับเป็นอย่างเดียวซะด้วยสิ

ก็เลยว่าจะตั้งให้เป็นจู๋แก้โง่กันดีกว่า เผื่อใครกำลังจะซื้อ มีอยู่แล้ว หรือหาที่ซ่อม ซื้ออะไหล่

(ยังกะเว็บยานยนต์เลยแฮะ) ก็เอาเท่าที่รู้ รู้เท่าที่มี มาบอกเล่าสู่กันฟังละกันเนอะ ปลื้ม

ใครมีอะไรสามารถมาเพิ่มเติมได้เลยนะคะ  เวลาจะซ่อมอะไรจะได้มาเทียบราคากันดู  กรี๊ดดดดด

----------------------------------------------------------------

Update ราคาซ่อมรถ  ราคานี้เกิดที่ชลบุรี และรถตูเป็นรถ CRV ใช้ Gas LPG เรื่องวาล์ว สำคัญมาก (30/10/09)

ราคาอู่ ..

น้ำมันเครื่อง 4.5 ลิตร          878

กรองเครื่อง                      200

กรองอากาศ                     803

สาย Power                     1560

น้ำมัน Power                     188

น้ำมันเกียร์ 3.5@165            578

ซีลฝาวาล์ว                         190

หัวเทียน 4 @ 80                 320

ค่าแรง+ตั้งวาล์ว+ล้างปีกผีเสื้อ    1000

หลอดไฟเบรค 2@80           160

มอเตอร์พัดลมแอร์               2200  ** (ที่ศูนย์อยู่ที่ราคา 35 - 4000 ++)

โช้ค                                  3000 / ข้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2009, 19:58 น. โดย ส้ น ♥ » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ชอบเรื่องยานยนต์ อ่านมันมาตลอดแม้ว่าจะไม่มีรถเป็นของตัวเองก็ตาม  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
แสดงว่าเนื้อหาในเพลงของมาเฟียเรคอร์ดส์
ที่บอกว่าไม่ต้องติด พรบ หน้ารถก็ไม่ได้มุกใช่มะ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ใช่ ...แต่ที่ได้มาใส่ซองเป็นกระดาษ A 4 มาเลยนี่สิ  ก็คงจะดีแหละ.....เหรอ ฮิ้ววว

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ใส่เก๊ะหน้ารถไว้ไง ดีออก ไม่รกกระจก
แล้วก็ไม่เสี่ยงต่อการติดสติ๊กเกอร์ผิดด้านให้โดนล้อด้วย

เมื่อครั้งยังเยาว์ ด้วยความง่าว เคยแปะแต่สติ๊กเกอร์พรบ.มอไซค์
แม่ใช้ให้แปะพรบ.รถยนต์ให้ รู้สึกตัวอีกที เอ๊ะ ทำไมมันทะแม่งๆ
แต่ก็สายไปเสียแล้ว แปะผิดด้าน แก้ก็ไม่ได้ สติ๊กเกอร์มีอันเดียว
โดนที่บ้านล้อมาจนถึงทุกวันนี้   ฮือๆ~
เคยติดผิดด้านเหมือนกัน แต่ดีที่เป็นแค่ พรบ.
เลยช่างมัน แต่ไำม่ต้องติดแล้วก็ดี แบบที่ส้มว่า ไม่รกกระจกหน้าดี

ล่าสุดไปติดฟิล์มมาแล้ว ดำ 80% มือตื๋อ ได้อารมณ์รถตู้ลักเด็กมาก
แต่ก็ดี กลางวันเย็นโคตร แต่กลางคืนจะถอยทีต้องเปิดประตู ไม่ก็กระจก
เพราะ มันมืดเกินมองไม่เห็นเลยถ้าตรงที่ถอยไม่มีแสงไฟ  ง่ะ

ถ้าใครจะไปติด เอาซัก 60% รอบคัน บานหน้า 40% พอนะครับ ผมพลาดไปแล้ว  ฮือๆ~

ตำรวจไม่ว่าเหรอครับติดตั้ง 80% เนี่ย งง

งบน้อย
เดี๋ยวนี้เค้าไม่จับแล้วครับ
มีประกาศยกเลิกกฎหมายฟิล์มกรองแสงไปแล้วครับ ตั้งแต่ปี 2543

ตกข่าว หมีโหด~

งบน้อย

แล้วไอ้พวกฟิล์มปรอทสะท้อนแสง กระแทกตาชาวบ้านเวลาขับนี่ เค้าห้ามไว้ด้วยรึเปล่าคะ ง่ะ

กฎหมายไม่ได้ว่าไว้เรื่องการสะท้อนแสงของฟิล์ม
แต่ถ้ามันรบกวนการมองเห็น
ตำรวจก็หาเรื่องจับได้ล่ะ

ก็เหมือนตุ๊กตาห้อยท้ายรถนั่นแหละ ที่เขาก็จับกันได้

บานหน้าจริงๆแล้วติดได้แค่ขอบบนเท่านั้นครับ กฏหมายข้อนี้ยังบังคับใช้อยู่
ส่วนฟิล์มปรอทสะท้อนแสง แบบปรอทจริงๆคือถึงฟิล์มที่แม้เราจะขับรถเข้าไปในร่มแล้วก็ยังไม่สามารถมองเห็น
ภายในรถได้ แบบนี้โดนครับ  หมีโหด~/
กฎหมายไม่ได้ว่าไว้เรื่องการสะท้อนแสงของฟิล์ม
แต่ถ้ามันรบกวนการมองเห็น
ตำรวจก็หาเรื่องจับได้ล่ะ

ก็เหมือนตุ๊กตาห้อยท้ายรถนั่นแหละ ที่เขาก็จับกันได้

ตุ๊กตาห้อยท้ายรถถูกจับด้วยเหรอคะ แถวนี้ห้อยกันเกร่อเลย (ว่าจะหามาห้อยบ้างเชียว ดีนะที่ว่าจะ...มานาน)
ไม่รู้เกี่ยวไหม
ตอนแรกว่าจะตั้งกระจู๋ แต่เจอจู๋นี้เลยขอเล่าตรงนี้

อาทิตย์ที่ผ่านมา รถผมเสียไปสามครั้ง
ความจริงมีอาการมาตั้งนานแล้วคือเช้าๆ ติดยาก
ต้องบิดกุญแจเป็นนานสองนาน
แถมมีน้ำมันหยดอีกถึงเวลาก็พาเข้าอู่

อู่เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่จนขับได้สองวันเสียอีก
ช่างมาจั๊มแบต แล้วบอกแบตหมด
เอ้าเปลี่ยนแบต เสร็จพาลูกไปทานข้าวที่ห้างวันพ่อ
ขากลับค่ำมืดขับ มาจู่ๆไฟดับหมดคัน
แต่เครื่องยังติด อันตรายมาก
ผมเปิดกระจกแล้วขับอย่างช้าที่สุดจนถึงบ้าน
ลูกเมียนั่งในรถ ใจก็ห่วงกลัวจะเกิดอุบัติเหตุ

ตอนนี้รถอยู่ที่อู่
อายุรถเยอะแล้วครับ 15 ปี
ผมอยากเปลี่ยนรถใหม่
แต่ไม่อยากเอารถเก่าไปขาย

ใจหายนะครับ
ผมเศร้ากับเรื่องแบบนี้มาก
เหมือนเพื่อนที่รู้จักกันนานมาก

ยังคิดว่าวันหนึ่ง
ถ้าผมขายรถไป
แล้ว...
บังเอิญเจอรถผม
ผ่านไปหรือจอดทิ้งแถวไหน
ผมยังจะจำเพื่อนผมได้ไหมนะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 321