หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคิดถึงข้าวบ้างค่ะ  (อ่าน 25492 ครั้ง)
ต่อยเลยเจ๊ ต่อยเลย โวย

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตกใจหน้าชูวิทย์ กร๊าก
อรเพิ่งรู้เหตุการณ์คุณข้าวอ่ะอ่ะ
ก็อ่านแบบไม่รู้ที่มาที่ไป100% อีกแล้ว

อรว่าที่นี่เนี่ยดุกันจังนะคะ
การโพสผิดจู๋ การตั้งจู๋ซ้ำมันผิดมากขนาดนั้นเลยเหรอคะ
ถึงจะมีการเตือนว่าให้คุ้ยก่อนก็เหอะ

แต่ว่าเตือนกันดีๆแบบสบายๆก็ได้น๊า
แบบพวก "จู๋นี้เคยตั้งแล้ว ขอล็อกนะ" แล้วล็อกฉิบ อรก็รู้สึกไม่ดีนะ

แล้วเรื่องไปเปรียบเรื่องขี้กลางห้องอาหารอะไรเนี่ย อรก็ไม่ค่อยเข้าใจนะ
แต่อ่านแล้วรู้สึกเหมือนตัวเองโดนด่าอยู่อ่ะ
ของยังงี้แรงมาก็แรงกลับค่ะ

อยากให้เตือนแบบน่ารักๆอ่ะ เช่นแบบ
"ขอโทษนะคะ พอดีมีจู๋ไว้โพสเพลงอยู่แล้วเลยขออนุญาตลบออก หรืออะไรก็ว่าไป"

คนเขามาใหม่เขาไม่รู้หรอกค่ะว่าที่นี่เป็นไง

เวลาพิมพ์ว่ากัน เราไม่รู้อารมณ์หรือน้ำเสียงของอีกฝ่าย มันอาจทำให้เราตีความในแง่ลบได้นะคะ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

ใช่ครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมีเอาอีกแล้ว  เจ๋ง
 น้องดำ
จะว่าอะไรก็ว่ามาเลยค่ะ  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
พี่ไม่ดุ พี่ไม่ว่า  อืมมมมห์

แต่หมีเอาอีกแล้วนะ  เจ๋ง
ต้องยอมรับว่าบางคนเข้ามาแบบคุณภาพจริงๆนะเนียนด้วย  เจ๋ง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อยากจะบอกว่าตอนแรกมันก็ไม่มีใครว่าอะไรเค้าหรอกค่ะ
คือมีกระจู๋ซ้ำมา ก็มีคนลบ (ซึ่งคนลบไม่ใช่เดือน)

แล้วที่พูดเรื่องขี้กลางห้องอาหาร ก็ยอมรับอะค่ะว่าจงใจ ฮิ้ววว
แต่จงใจเปรียบเทียบแรงๆ ไม่ได้คิดจะด่าเค้า
หรือทำให้เค้ารู้สึกไม่พอใจมากมายขนาดว่าต้องกระทำกลับถึงขนาดนั้น

ตั้งกระจู๋ซ้ำหรือโพสต์ผิดจู๋ มันก็ไม่ได้ผิดอะไรมากมายหรอกค่ะ

แต่

กติกามันก็มีอยู่แล้ว ห้อง faqs มันก็มีอยู่แล้ว
เขียนไว้ด้วยว่าสาวกเข้าใหม่ "กรุณาอ่านที่นี่ก่อน" ด้วยแล้ว
ข่าว: สาวกใหม่ที่เพิ่งสมัคร รบกวนอ่าน กติกา ให้ละเอียดด้วยนะครับ จะได้ไม่ซวย
ก็ติดไว้ทุกหน้าแล้ว

จะให้ทำไงอีกอะคะ?

กฎหมายไทยบอกไว้ว่า ประชาชนคนไทยจะมาอ้างว่าไม่รู้กฎหมายไม่ได้
แล้วถ้าเดือนใช้บริบทนั้นกับที่นี่ละคะ

อย่างน้อยเวลาเราไปเข้าสังคมที่อื่นที่มันมีกฎระเบียบของเค้าอยู่แล้ว
เราจะไปเป็นส่วนหนึ่งของที่นั่น เราควรจะศึกษาธรมเนียมปฏิบัติของเค้ามั้ยคะ

ถ้าเราไม่ได้ศึกษาให้เข้าใจถ่องแท้
แล้วถูกเตือน หรือกระทำอะไรที่เรารู้สึกไม่ดีมา
มันเป็นสิ่งที่เราจะมาโวยวายว่าเค้าทำรุนแรงได้เหรอคะ

เดือนไม่ได้บอกว่าการกระทำของตัวเองมันถูกนะ
สิ่งทีคุณข้าวเค้าทำ เดือนก็บอกแล้วว่าเดือนไม่ได้โกรธอะไร
ถ้าว่ากันจริงๆ เดือนก็มีส่วน
เพียงแต่เค้าไม่น่าจะหยาบกลับมาก็เท่านั้นเอง (ซึ่งเรื่องมันก็จบแล้วเนอะ ถ้าคุณข้าวผ่านเข้ามาอ่านเดือนก็ขออภัยที่พาดพิง ไหว้)

อยากให้เข้าใจบ้างนะคะ
คือเดือนรู้ว่าหน้าที่เดือนในนี้
จะมาบ่นก็กระไรอยู่ ว่ามีจู๋ซ้ำ จู๋ผิดที่ บลาๆๆ

แต่ก็อยากให้เข้าใจบ้างอะค่ะ
เท่านี้พอจะไหวมั้ยคะ ฮิ้ววว

โดยสรุป
สิ่งที่เดือนพูดกับคุณข้าวมันแรงไปจริงๆ
อันนี้เดือนก็ขอโทษและยอมรับว่าใช้อารมณ์ในการโพสต์ ซึ่งมันไม่สมควร (อย่างน้อยก็ในฐานะตอนนี้มันไม่ควรใช่มะพี่แอน)

แต่
เรื่องโพสต์ว่าซ้ำแล้วล็อก มันไม่น่าจะแรงอะไรนะคะ

และอีกอย่าง
เดือนถือว่ามันเป็นมารยาทและเป็นสิ่งที่ควรกระทำ
ถ้าจะเข้าไปในสังคมใดสังคมหนึ่ง เราควรจะศึกษากฎกติกามารยาทของเค้า
ถ้าตัวเองทำผิดไป จะมาอุทธรณ์ให้คนในพูดจาน่ารักๆ ตักเตือน มันก็ยังไงๆ อยู่นะคะ ยิ้มน่ารัก

เดือน กรี๊ดดดดด

แอบฮา รูปที่แอนทำมา นั่งแอบขำจนตัวสั่น  กร๊าก  กร๊าก
โอ้ยเดือนพิมพ์ยาว   อี๋~

แต่เอาเป็นว่า

พวกเรายินดีต้อนรับครับ

ผิดแล้วแก้ นั้นแท้คือมนุษย์  เจ๋ง

ลองเข้ามาอ่าน เข้ามาซึมซับวัฒนธรรมกันซักพักนะครับ
จะได้ถูกที่ถูกทาง
ถ้าโดนว่านิดหน่อยก็ลองอ่านซักนิดใจเย็นๆซักหน่อย

คือแค่อยากตบไปมาให้เข้าที่เข้าทางแล้วก็ปั่นกันอย่างสนุกสนานแึึึค่นั้นแหละจ้า
อรเพิ่งรู้เหตุการณ์คุณข้าวอ่ะอ่ะ
ก็อ่านแบบไม่รู้ที่มาที่ไป100% อีกแล้ว

อรว่าที่นี่เนี่ยดุกันจังนะคะ
การโพสผิดจู๋ การตั้งจู๋ซ้ำมันผิดมากขนาดนั้นเลยเหรอคะ
ถึงจะมีการเตือนว่าให้คุ้ยก่อนก็เหอะ

แต่ว่าเตือนกันดีๆแบบสบายๆก็ได้น๊า
แบบพวก "จู๋นี้เคยตั้งแล้ว ขอล็อกนะ" แล้วล็อกฉิบ อรก็รู้สึกไม่ดีนะ

แล้วเรื่องไปเปรียบเรื่องขี้กลางห้องอาหารอะไรเนี่ย อรก็ไม่ค่อยเข้าใจนะ
แต่อ่านแล้วรู้สึกเหมือนตัวเองโดนด่าอยู่อ่ะ
ของยังงี้แรงมาก็แรงกลับค่ะ

อยากให้เตือนแบบน่ารักๆอ่ะ เช่นแบบ
"ขอโทษนะคะ พอดีมีจู๋ไว้โพสเพลงอยู่แล้วเลยขออนุญาตลบออก หรืออะไรก็ว่าไป"

คนเขามาใหม่เขาไม่รู้หรอกค่ะว่าที่นี่เป็นไง

เวลาพิมพ์ว่ากัน เราไม่รู้อารมณ์หรือน้ำเสียงของอีกฝ่าย มันอาจทำให้เราตีความในแง่ลบได้นะคะ  หมีโหด~

เรื่องนี้เห็นด้วยกับหมีนะ ยิ้มน่ารัก
รู้สึกว่ามันก็แรงไปแหละ แต่มันก็แรงแบบมีที่มาที่ไป
แต่พอคุณน้องข้าวตอบมาแบบนั้น นี่น่าจับกระทืบมาก แต่มันก็จบแล้วแหละ อี๋~

ใช่ค่ะ หมีโหด~ หมีโหด~

มันจบแล้ว จบแล้ว อย่าเลย อย่าเสียเวลากับฉานดีกว่าาาาาาา
อย่าทำให้มันยากปายยยยยยยย~

แล้วเดือน
คิดถึง ข้าวไหม  กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6