หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 11678 ครั้ง)
ผมมีเรื่องอยากให้พวกพี่ๆๆๆ ช่วยซัก 2 เรื่องน่ะครับ
เรื่องแรก พอดีผมได้รับมอบหมายงานให้หาข้อสอบหรือแบบฝึกหัดเรื่อง Participle พร้อมเฉลยอย่างละเอียด เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่า พวกพี่ๆม ี web site เกี่ยวกับข้อสอบหรือแบบฝึกหัดภาษาอังกฤษหรือเปล่าครับ ผมไม่มีหนังสือเตรียมสอบภาษาอังกฤษสักเล่มเลย

เรื่องที่ 2 คือว่าผมจะไปสมัครสอบเข้าคณะวิทยาศาสตร์ ลาดกระบังครับ ผมไม่รู้เลยว่าจะเดินทางไปอย่างไง ผมมันเด็กต่างจังหวัดครับ พอดีจะมาเข้ากรุงเทพ คนเดียวซะด้วย ไม่รู้เส้นทางเลย แล้วผมจะไปพักกับอาผม แถวๆสวนหลวงร.9 ครับ ช่วยบอกหน่อยครับว่าผมจะไปถึงลาดกระบังได้อย่างไง

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับผม

ความรักอยู่ไหนน้าา....
1. google > participle
2. google > สถาบันเทคโนโลยีเจ้าคุณทหารลาดกระบัง

จริงๆ ในเว็บไซต์มหาวิทยาลัยก็มีค่ะ ยิ้มน่ารัก
ส่วนเรื่องเส้นทางรถ คงต้องดูแผนที่แล้วหาใน google ต่อ
หรือไม่ก็ตอนไปกรุงเทพก็โทรถาม 181 เรื่องสายรถเมล์เลยค่ะ

"ง่าย" ดี ฮิ้ววว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

เรื่องแรก ไม่มี ก็ไปซื้อหนังสือซะซิ

ถ้าเงินเยอะนั่ง taxi ไปชัวร์กว่าครับ

มากรุงเทพครั้งแรก นั่งเมลล์เป็นอะไรที่สยองโลกมาก  ไอ้มืดหมี

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เห็นด้วยกับเอ ครับ
นั่งแท็กซี่เห๊อะ  แล้ว นั่งรถเมย์เองเกิดหลงขึ้นมานี่ โอ้โห สยองกว่าเจอผีอีก  หมีโหด~
ทุกปัญหามีทางออกเสมอ
สู้เขานะครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
สู้เขาครับ ปีที่แล้วผมก็ไปสอบคณะวิทยาศาสตร์(วิทยาการคอม ฯ) ที่ KMITL นี่ล่ะ แต่พลาดมาแล้วขอให้อย่าพลาดเหมือนผมนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

รู้สึกว่าจะสอบที่ตึกพระเทพ ฯ นะครับ ปีที่แล้วผมไปสอบเจอคนเรือนแสน ขากลับเบียดกันขึ้นรถไฟอีกกว่าจะถึงหัวลำโพง ชั่วโมงนั้นได้แต่บอกตัวเองว่า "ตูอยากบินได้"

ถ้าอยู่แถวสวนหลวงให้หาทางไปซีคอนให้ได้ค่ะ ตรงนั้นจะมีรถตู้ นั่งต่อเดียวถึงหน้าลาดกระบังเลยแหละ  ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงได้มั้ง สะดวกกว่านั่งรถเมล์เยอะ พอลงจากรถแล้วจะไปวิทยาก็ต้องเดินต่ออีกนิดนึง
ปล. สอบถามสายรถเมล์โทร 184 เน้อ แต่บางทีก็โทรไม่ค่อยติด

แหม กว่าสาวลาดกระบังจะมาอ่านเจอ ยิ้มน่ารัก

จำไว้นะครับเวลาตั้งกระทู้ในบอร์ดไหนก็ตาม
การตั้งว่า "ช่วยด้วยครับ" "ช่วยหน่อยค่ะ" โดยไม่ได้สื่อถึงเนื้อความข้างในแบบนี้
กว่าจะได้เจอคนที่รู้คำตอบเข้ามาตอบ ก็รอกันเมื่อย
ฮิ้ววว หรือไม่ได้คำตอบซะทีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ถ้าไม่เจอคนใจดี มาตอบละแย่เลยนะ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แถวสวนหลวง ถ้าจากถนนเฉลิมพระเกียรติ ร.๙
นั่งรถแดง ที่เขียนไปประเ้วศ
น่งสุดสายถึงประเวศ นั่ง 517 ไปลาดกระบัง
หรือรถเมล์คันสีขาวคาดน้ำตาล ที่เขียนว่า "หัวตะเข้" ก็ได้

Today you , Tomorrow me.
แล้วที่ตูตอบไปนี่ไม่ได้ช่วยไรเหรอ ง่ะ
ก่อนมาตอบอุตส่าห์ไปกูเกิ้ลดูก่อนแล้วนะว่ามันมีมั้ย ชิ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ถ้าอยู่แถวสวนหลวงให้หาทางไปซีคอนให้ได้ค่ะ ตรงนั้นจะมีรถตู้ นั่งต่อเดียวถึงหน้าลาดกระบังเลยแหละ  ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงได้มั้ง สะดวกกว่านั่งรถเมล์เยอะ พอลงจากรถแล้วจะไปวิทยาก็ต้องเดินต่ออีกนิดนึง
ปล. สอบถามสายรถเมล์โทร 184 เน้อ แต่บางทีก็โทรไม่ค่อยติด
184 ไม่ใช่เหรอครับ
ปล. สงสัยจะช้าไปเยอะเลย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ชัยก็ได้ครับ แถวนั้นคนเยอะ ลองถามๆดูครับ ผมไม่แน่ใจว่าขึ้นฝั่งไหน

อย่าทำตามผมนะครับ ผมมั่วน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2007, 16:20 น. โดย ไม่มีวันยื่นหมูให้ » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ผมไปสอบมาแล้วครับ ค่าtaxiบานเลย ไปกลับ 2 รอบ 400 กว่า กระเป๋าตังเบาหวิวเลย
ผลสอบออกแล้วไม่ติดเลย ผมก็สอบตึกพระเทพเหมือนกันครับ ตอนเข้ามาสอบ 10 นาทีแรก
ตรงลานจอดรถคอนเทนเนอร์ ประกาศอะไรก็ไม่รู้ เสียงดังถึงชั้น 5 เลย
ซักพักเครื่องบินขึ้น นั่งนับเครื่องบินเพลินไป จำได้ว่าหลายสิบลำเหมือนกัน
อีกประเดี๋ยวรถไฟวิ่งผ่าน แต่ปีหน้าจะไปสอบอีกหน อาพาไปงานที่สวนหลวงด้วย
จัดไฟสวยมากๆ ต้นไม้เยอะแยะเลย เสียดายไม่ได้เอากล้องไป
แต่เพื่อนผมติด สาขา เคมีอุตสาหกรรม-เครื่องมือวิเคราะห์ อิจฉาโคตร
เมื่อวานมันไปสอบสัมภาษณ์มา ไปทั้งๆที่เป็นเณรเลย

แต่ผมก็ติดเหมือนกัน ม.นเรศวร วิทยาลัยเขตพะเยาโน่น ม.ตั้งอยู่กลางเขาเลย
ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะไปอย่างไง พี่ๆคนไหนรู้ ว่าม.อยู่ตรงไหน บอกผมที
วันศุกร์หน้าต้องไปสอบสัมภาษณ์แล้วครับ ผมขอถามอีกเรื่อง
ถ้าจะไปสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ไปอย่างไงครับ
ถ้าจะไปจากซีคอนครับ

ความรักอยู่ไหนน้าา....
เป็นเรื่องยากลำบากจริงๆสำหรับการเดินทางในกรุงเทพฯ
สมัยผมมาจากบ้านนอกใหม่ๆนี่ ผมเซ็งมาก
เดี๋ยวนี้ก็ยังเซ็งอยู่

แต่ว่า ซีค่อนมาพระนครเหนือนี่ ไกลมากๆเลยครับผม
ลองนั่งรถมาลงแถวสนามหลวงแล้วหารถต่อไปได้ครับ มีหลายสาย
แต่ผมจำไม่ได้แล้ว่าสายไหนไปมั่ง

ส่วน taxi ถ้าเราไม่รู้ทาง มันจะชอบทำหน้ามึนๆ แล้วขับอ้อมๆ
ผมนั่งบ่อย ต้องนั่งคุมมันไปตลอดทางเลย

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: [1] 2 3