หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 31

ผู้เขียน หัวข้อ: อนุบาลงาน ActionSctipt  (อ่าน 311011 ครั้ง)
สุดยอดคำถามของชาว flash มือใหม่ตลอดกาล 
ทำ preload ยังไงอ่ะพี่  กร๊าก
เจ๋ง เจ๋ง ขอบคุณคร้าบบบ

ปล. ขอถึงติดต่อ database เลยนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 อ๊ากกกก หื่นนนนน  ตามหาตัว preload สำเร็จรูปมาทั่ว สุดท้ายมาเจอในเว็บนี้ โกรธตัวเองจังเลย   อ๊ากกกก หื่นนนนน

ขอบคุณอย่างสูงครับ  ฮือๆ~   ไหว้

กร๊าก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ประทานโทษนะครับ คือผมเพิ่งมาติดตามกระจู๋นี้ และลองทำตามไปหลายต่อหลายอันแล้ว ผมมาแปลกใจตรงไอ้สูตรคูณอ่ะครับ เพราะเวลาที่ผม
กำหนดตัวชนิดตัวลงไปด้วยเนี้ยมันไม่ออก เช่น  for (var i:Number=1; i<=12; i++) พอให้มัน trace มันไม่ออกตามที่เราต้องการ พอทำหลายๆ ครั้งเข้าความงุนงงเริ่มทวีคูณเลยลอกผลงานของรุ่นพี่ซะเลย แต่ก็ยังไม่ได้ ทำตามที่บอกแบบเนียนๆเลย

สุดท้ายเลยลองเอา " :Number " ออกพอรันปุ้บ สูตรคูณแม่สองออกมาให้ยลโฉมเลยครับ ยังไงแนะนำทีน่ะครับ จะติดตามไปเรื่อยๆ ถ้ากระจู๋ ยังมีต่อไปเรื่อยๆ ติดตามผลงานอยู่นะครับบ  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

G L O B A L  W A R M I N G
                 ช่ ว ย ล ด ภ า ว ะ โ ล ก ร้ อ น ด้ ว ย มื อ คุ ณ
น่าจะต้องประกาศตัวแปรก่อนเข้าคำสั่งมั้งครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
:06:ตัวข้าพยายามแล้วอ่ะขอรับที่จะประกาศตัวแปรไว้ด้านนอกก่อนจะเข้ามาทำอะไรต่อมิอะไรกัน มันก็หาได้ไม่

กำลังพยายามต่ออีกซักหน่อย ว่าแต่ว่า ท่านอาจารย์ ทั้งหลายหายหน้าหายตากันไปไหนเสียหมด เป็นตายร้ายดีเยี่ยงบ้างก็มิรู้ได้ ไหว้

G L O B A L  W A R M I N G
                 ช่ ว ย ล ด ภ า ว ะ โ ล ก ร้ อ น ด้ ว ย มื อ คุ ณ
ช่วงนี้ ท่านอาจารย์คงจะยังไม่ว่างดอกขอรับท่านขุน    ได้โปรดรอสักเพลาเถิดขอรับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง แต่แว๊บๆมาดูตลอดครับ  เจ๋ง

ติดตรงไหน เอาสคริปมาโพสถามได้เลยครับ ที่นี่มีคนเก่งกว่าผมมากมายที่พร้อมจะตอบครับ

*** ไม่ต้องอายสคริปตัวเอง ผมก็เคยเป็นนะแรกๆ  ง่ะ

แบบประมาณว่า สคริปตูไม่เจ๋ง ไม่ตรงคอนเส็ป OOP ไม่ห่า... ไม่เหว.... กลัวว่าเขียนห่วยแล้วยังเอามาโพสอีก

เลยต้องงม หาเองจนมั่วไปหมดเสียทั้งเวลา ทั้งอารมณ์ พาลจะเลิกทำซะ  โวย

ไม่เอาสคริปทั้งหมดมาดู บางครั้งบอกไม่ได้ครับว่าติดที่ไหน  เอือม

หลังๆผมไม่เคยอายสคริปห่วยๆของผมเลย เพราะผมไม่ได้เรียนมา ผิดหลักถูกหลัก ผมก็ไม่รู้หรอก
เอามาโพสนี่ล่ะ เดี๋ยวก็จะมาช่วยแนะแนวเองล่ะครับ ผมยืนยัน

แต่ต้องลองหาทางด้วยตัวเองถึงที่สุดก่อนนะครับ อันนี้สำคัญ  หมีโหด~

ไม่งั้นก็ต้องป้อนข้าวให้วันยันค่ำ สู้ฝึกหุงข้าวกินเองดีกว่าครับ  ปลื้ม

แนวคิดนี้น่าบูชามากครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอนนนนน ลอง AC3.0 หรือยัง มาสอนมั่งสิ งงชิบเป๋งเลย  อี๋~

อี๋~ 2.0 ผมยังไปไม่เป็นเลยคร้าบ ไม่งั้นไม่มานั่งเรียนหร๊อก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มาสอนจรเข้ว่ายน้ำกันดีกว่า ช่วงนี้ไม่ว่างมาเขียนเลย  ฮือๆ~

lmc_tween

อันนี้เอามาจากคุณ heart จู๋ที่ถามกันเรื่อง scrollbar
ทำไว้เจ๋งมากๆเลย มีตัวอย่างง่ายๆ พร้อมสคริปเสร็จสรรพ ขอบคุณย้อนหลังอีกครั้ง (อย่างแรงๆ)  เจ๋ง

ทำมาให้ลองเล่น
อันนี้ไม่ครบทุกคำสั่งนะ
แค่ตัวอย่าง

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/5890a6c366fed66b86a76fb26d247384.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/5890a6c366fed66b86a76fb26d247384.swf</a>

วิธีใช้ แค่ไปโหลด ที่ http://laco.wz.cz/tween/?page=download แล้วติดตั้ง ..... เสร็จ

เริ่มเลยครับ (แค่ขยายความ แล้วให้ไปลองเองนะครับ)

เราต้องดึงคลาสมันเข้ามาฝังไว้ที่งานเราก่อนครับ

ใส่ที่เฟรมแรก #include "lmc_tween.as"  ** อันนี้สำคัญจำให้แม่นๆนะ

เป็นอันเสร็จ ลองสร้าง MC ขึ้นมาตัวนึง แล้วลองก๊อปสคริปตัวอย่างของคุณ heart ไปลองเล่นดูครับ

หรือลองสคริปอย่างง่ายโคตรๆ  ยิ้มน่ารัก

แอบอ้าง
mc.tween("_x",200,3);  // คือให้ mc ไปที่ตำแหน่ง x 200 ตั้งแต่ต้นจบใช้เวลา 3 วินาที

หรือแบบแรนดอมง่ายๆก็

แอบอ้าง
rn = random(400)+100;
mc.tween("_x",rn,3);
  // คือให้ mc ไปที่ตำแหน่ง rn ตั้งแต่ต้นจบใช้เวลา 3 วินาที

ยังมีรายละเอียดยิบย่อยอีกหลากหลาย ดูที่สคริปตัวอย่างของคุณ heart ครับ มีการเคลื่อนที่หลายแบบ

และ การตรวจจับ event แบบประมาณว่า

"เมื่อ tween เริ่ม จะให้ทำ....."
"เมื่อ tween หยุด จะให้ทำ....." ใช้แบบนี้ครับ

แอบอ้าง
ตรวจจับตอน tween หยุด

$tweenManager.broadcastEvents = true; // ตัวนี้สำคัญ
my_obj = {};
my_obj.onTweenEnd = function() {
      // จะทำอะไรก็ว่าไป
};
mc.addListener(my_obj);

ตรวจจับตอน tween เริ่ม

my_obj2 = {};
my_obj2.onTweenStart = function() {
      // จะทำอะไรก็ว่าไป
};
mc.addListener(my_obj2);

ลองเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ (  แป๊ะยิ้ม ขายผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ)

เยี่ยมไปเลยครับน้า  เจ๋ง   

สำคัญคือมันอยู่ที่การประยุคต์นี่แหละเนอะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หายไปนาน มาไถ่โทษ อ่ะเลยทำเกมส์เล่นๆ

"เพราะ เต่า พาจน"

ไม่ค่อยถนัดทำเกมส์ อืม มันจุกจิกใช้ได้เลย  ง่ะ เดี๋ยวเจอนู้นเจอนี้ สคริปเลยยุ่งเหยิงนิดหน่อย

อย่าหวังว่าจะเลิศหรู ลองเล่นดูแล้วจะรู้ว่า ......  ง่ะ

//แก้ช่องเงินให้กว้างขึ้นแล้ว

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/29540847054d7972e5b9195fa886eacd.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/29540847054d7972e5b9195fa886eacd.swf</a>

ใครอยากเอาไปทำต่อ หรืออยากศึกษา สคริปธรรมดาๆ ไม่เทพ มาโพสขอสคริปได้เลย เอาไปทั้ง .fla เลย
เผื่อใครจะเอาไปทำต่อ แบบมี save โดยใช้ Share Object (รับรองโดนคนแถวนี้แฮกกระจุย  คริคริ )

แต่เลือกคนที่จะให้นิดหน่อยครับ ไม่งกครับ แต่อยากให้คนที่ตั้งใจที่จะศึกษาจริงๆ
สคริปไม่หวือหวา ธรรมดานี่ล่ะครับ

ผมเขียนเป็นสคริปง่ายๆ ที่อยู่ระหว่างรอยต่อ ของ คนเพิ่งหัด กับ คนที่เป็นแล้วในระดับนึง

ตอนที่เขียนไม่ค่อยเป็นผมเจอแต่สคริปเทพๆ ซึ่งเอามาเรียนรู้ไม่ไหว มันยาก แน่นอนมันถูกหลัก
แต่มันไม่รู้เรื่องว่ะ เลยพอเข้าใจคนเพิ่งหัดครับ (จริงๆเขียนได้แค่นี้แหล่ะี้  กร๊าก พล่ามให้ดูดี)

งานนี้แนวคิดง่ายๆคือ

- เลือกจำนวน เลือกเบอร์ที่จะทาย แล้วหมุน
- แรนด้อมหมุนเต๋า ได้เลขอะไร เอามาเทียบกับที่เราเลือก
- ระหว่างหมุนก็ซ่อนปุ่มซะ กันกดซ้ำ
- เมื่อเทียบ ได้ยังไงแบบไหน แล้วก็แสดงผล หักลบ-บวกเพิ่ม อะไรก็ว่าไป
- เมื่อหมดตูด ก็แสดงผล ปุ่ม play again แล้วก็เริ่มใหม่

ไว้จะมาชำแหล่ะสคริปให้ดูครับ ว่าอันไหนทำยังไง (ถ้ามีคนอยากให้ชำแหล่ะ)

ใครรวย เซฟภาพมาชื่นชมหน่อยครับ  โวย ห้ามโกง (เล่นเองไม่เคยเกินหมื่นสองเลย  ง่ะ )

อย่าลืมช่วยค้นหาแมลงด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2008, 23:11 น. โดย ej_sing » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 31