หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31

ผู้เขียน หัวข้อ: อนุบาลงาน ActionSctipt  (อ่าน 311010 ครั้ง)
สุดยอดเลยฮะ จานก่อ กำลังหาวิธีทำแบบนี้อยู่พอดี  กรี๊ดดดดด

หน้ามึน ยังแก้ไม่ได้เลย เหมือนตึดอะไรอยู่นิดๆแต่นึกไม่ออก กร๊าก แต่ก็ต้องขอบคุณน้องก่อมากๆนะครับ กรี๊ดดดดด  จ๊วบ จ๊วบ

แก้ได้แล้วให้เจ้านายมาช่วยแก้ให้ซะงั้น อายจังเจ้านายไม่เคยทำแฟลชเป็นโปรแกรมเมอร์ แต่มานั่งดูแล้วเขียน as ได้เลย หน้าแตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2009, 10:46 น. โดย พันเอก » บันทึกการเข้า

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
จากโค้ดที่เขียนต้องรีเซ็ทตำแหน่งทุกครั้งหลังจากปาแล้วด้วยครับ
ดูแล้วน่าจะลืมเซ็ทค่า startTrachX, startTrachY ครับ
ประมาณนั้นครับ ลองใส่ 0 เข้าไปก็จบแล้วครับ เส้นผมบังภูเขา

แอบอ้าง
function nextTrash() {

var myArray = new Array();
   myArray = ["obj1", "obj2", "obj3", "obj4", "obj5", "obj6", "obj7"];
   objRandom = Math.floor(Math.random()*7);
   boy.attachMovie(myArray[objRandom],"objTrash",10000,{_x:0, _y:0});
...
...

ขอบคุณครับพี่ จ๊วบ จ๊วบ

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
 อ๊าง~ น้าแอ๊ดเท่ที่ซู้ดด

อยากใ้ห้ช่วยสอนการใช้คำสั่ง setInterval ใน ActionScript 2.0  ให้หน่อยอะครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
อู้ย.. ถ้าบอกว่าลองดูใน help ก่อนจะว่าไรตูมั้ยอะเบิร์ด..

แปะไว้ก่อน เดี๋ยวมาสอนๆ

อ๊ะ.... ลืมไป  หน้าแตก

เหมือนพยายามหาแล้วแต่ไม่เจอ เดี๋ยวลองค้นดูอีกรอบละกันฮะ

---------------------------------------------------------------------
ว่าละทำไมหาไม่เจอ setintarval  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2009, 15:11 น. โดย ไอ้เบิร์ด » บันทึกการเข้า

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
 :46:ขอความกรุณาท่านผู้รู้คะ คือว่าอยากกำหนดขนาดภาพที่แสดง
เช่น มีภาพขนาด 200x100 กับ 250x50 จะให้ภาพออกมาแสดงเป็นขนาน ??x100
ด้วยการเปลี่ยน height เป็นขนาด 100 มีฟังก์ชั่นหรือคำสั่งที่สามารถทำได้บ้างคะ

Vigour Bravely Brilliant Dignified Beautiful  AM I
คำนวณโลดครับ ไม่มีวิธีลัด  เจ๋ง

ไหว้ ขอบคุณมากๆนะคะ

รบกวนอีกเรื่องหนึ่งคะ คือมีรูปให้ี user กด แล้วทำการสร้างเป็นรูปเดิมแต่ชื่อใหม่ขึ้นมาเพื่อให้ user กดไปวางที่ที่กำหนด
โดยรูปนั้นยังคงติดอยู่ที่เมาส์จนกว่า user จะทำการคลิกไปวางพื้นที่ๆกำหนดให้ แล้วรูปนั้น user จะกดกี่ครั้งก็ได้
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีทำแบบไหนได้บ้างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2009, 14:10 น. โดย domifemty » บันทึกการเข้า

Vigour Bravely Brilliant Dignified Beautiful  AM I
 ฮือๆ~ งงคำถามครับ อีกทีได้ไหมครับ?

คือมีของอยู่อันนึง คลิกปั้บมันก็จะติดเม้าส์จนกว่าจะคลิกอีกที เพื่อที่จะวาง แล้วของอันนี้จะคลิกย้ายกี่ทีก็ได้  หมีโหด~

ใช่ปะครับ

ไม่ใช่ว่าเป็นแบบที่พี่เบลบอก
แต่ของเดิมยังอยู่(สร้างชิ้นใหม่)หรอกหรอ

เฮ้ย!? อ๋ออ แบบนี้นี่เอง

งั้นใช้
onRelease
duplicateMovie
startDrag
stopDrag
แล้วก็การเก็บค่าในตัวแปร ครับ เจ๋ง

หลักการคือ
พอคลิกที่ MovieClip (ขอย่อว่า mc นะครับ) ก็ให้สั่ง duplicate ตัวมันเองก่อน
(อาจปรับ _alpha ให้ลดลงด้วย เพื่อเป็น effect บอกผู้ใช้ครับว่ากำลังลากอยู่)

จากนั้นก็สั่งให้ตัวที่ถูก duplicate ออกมา ติดเมาส์ไปด้วยคำสั่ง startDrag
แล้วจุดนี้ ก็เก็บค่าไว้ในตัวแปรซักตัว เพื่อบอกว่า ตอนนี้เรากำลังลาก mc อยู่

พอผู้ใช้คลิกอีกครั้ง ก็ไปเช็คค่ากับตัวแปรครับว่า อยู่ในสถานะที่เรากำลังลากอยู่หรือไม่
ถ้าใช่ ก็สั่ง stopDrag แล้วก็กำหนดค่าให้ตัวแปรนั้นใหม่ ว่าเราจะวางแล้ว

เจ๋ง ลองดูครับ ผมไม่อยากให้โค้ดเต็มๆ นะ เพราะมันเหมือนว่าเราไม่ได้ฝึกใช้งานมันน่ะครับ

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31