หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้อง SLR ครับ  (อ่าน 36937 ครั้ง)
พอดีมีงบประมาณ 20000 บาท อยากซื้อกล้อง SLR สักตัว ตอนนี้เล็ง Canon EOS 350D ไว้

แต่อยากรู้ว่า เราสามารถถ่ายภาพโดยดูรูปผ่าน LCD ได้ไหม หรือที่เขาเรียกว่า LIVEVIEW อ่ะครับ

ถ้าไม่ได้มีรุ่นไหน แนะนำบ้างครับ
ไม่ได้ครับ

ส่วนตัวไหนทำได้บ้างไม่แน่ใจนะฮะ
แต่ SLR ส่วนใหญ่ที่เคยเห็นเคยลอง ก็ไม่ได้นะครับ
นอกจากจะเป็นพวก compact
งบ ๒ หมื่น อย่าลืมเผื่อกระเป๋ากล้อง/ uv ปิดหน้าเลส์ / เมมโมรี่ / อื่นๆ ด้วยนะคะ
เพราะบางร้าน กล้องบางรุ่น ไม่แถมกระเป๋ากล้องหรือแ้่ม้แต่กระทั่งเมมโมรี่
เคยโทรถามที่บิ๊ก...แถวจังหวัดชายแดน
เค้าขายกล้องอย่างเดียว ไม่แถมเมมโมรี่ ไม่แถมกระเป๋ากล้องไม่แถมอะไรเลย
ก็เลยไม่ซื้อร้านนั้นซะเลยค่ะ

อ้อ...ฟูจิบางรุ่นถ่ายภาพโดยดูรูปผ่าน LCD ได้ค่ะ
แต่ต้องแลกกับคุณภาพของกล้องหรือภาพที่ได้หรือเสียไปนะคะ
ลองศึกษาแต่ละรุ่นเพิ่มเติมที่นี่ก็ได้ค่ะ
_http://www.thecameracity.com

ลันล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2007, 08:11 น. โดย นางฟ้า » บันทึกการเข้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
มีเงินสองหมื่น ซื้อกล้อง SLR ได้บางรุ่นครับ
แต่จะเป็นรุ่นที่กำลังทยอยตกๆๆๆๆ  รุ่นไปนะ

จะเอารุ่นปัจจุบัน ต้องมีในกระเป๋าซัก 4 หมื่น
ถึงจะอุ่นใจ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
liveview ถ้ากล้องดิจิตอลทั่วไปล่ะมีทุกตัวครับ
แต่ถ้าเป็น D-SLR เท่าที่นึกได้ก็มี

โอลิมปัส e510 , e410 , e330

Canon EOS-1D Mark III , Canon EOS-1Ds Mark III ซึ่งราคา ...  หน้าแตก

Today you , Tomorrow me.
สามาราดาวน์รถมาขับได้สบายเลยนะ  หน้าแตก

155,000  (เหงื่อแตกพลั่ก)

พนักงานบริษัท.
งั้นซื้อรถเลยครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
liveview 40d ก็ได้นี่ครับ ราคาโหดพอๆกัน 40000+

งบ 2หมื่นนี่ก็คงเห็นด้วยครับ 350d อ่ะครับ แต่อยากเชียร์ใจแข็งซื้อ 400d ไปเลยดีกว่า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
มีเงินสองหมื่น ซื้อกล้อง SLR ได้บางรุ่นครับ
แต่จะเป็นรุ่นที่กำลังทยอยตกๆๆๆๆ  รุ่นไปนะ

จะเอารุ่นปัจจุบัน ต้องมีในกระเป๋าซัก 4 หมื่น
ถึงจะอุ่นใจ  ฮิ้ววว

เห็นด้วยค่ะ
เพราะหาก มีสองหมื่น อุปกรณ์อีกสารพัดค่ะ
และหากแนะนำ ดาราขอแนะนำว่า โอลี่ ค่ะ
หรือ โอลิมปัส E 510 ค่ะ
ตัวนี้ตกราว ๆ เกือบ สามหมื่น แต่คุ้มค่ะ ในระดับของ SLR
ภาพตัวอย่างจ๊ะ

สีสันของโอลี่ จัดได้ว่าไม่น้อยหน้าเลยเมื่อเทียบกับ กล้องระดับ สี่หมื่นถึงห้าหมื่นบาท ขึ้นไป
พี่ดารารับประกันค่ะ เนื่องเพราะพี่ไม่เก่งโฟโต้ชอปค่ะ เรื่องของเรื่อง แหะ แหะ

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!

โอ้ววววว  โวย

ไม่เน้นโฟโต้ชอบด้วย

แล้วอุปกรณ์เสริมละครับ  งง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เอ่อ....เสริมอะไรคะ

มันมีเลนส์คิท ให้ จากนั้นเราต้องหาซื้อฟิลเตอร์ยูวี
แล้วก็แบตสำรอง

อ้อ กล้องรุ่นนี้ บันทึกเป็นสองแบบนะคะ CF and XD
XD เขามีสำหรับ ถ่ายภาพวิว และพาโนราม่า โดยเฉพาะค่ะ
ลองหารายละเอียดได้ตามเวบค่ะ
แต่คุ้มมาก ๆ ค่ะ ดารามีเพื่อนซื้อ ดี 80  มา เขายังเสียใจเลยค่ะ เพราะตอนที่เขาซื้อ โอลี่ยังไม่ออกมา

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
พี่โก้ สาวก โอลี่ รายงาน ตัวเร้ววว

เห็นเค้าบอกว่าโอลี่ นี่เมนูใช้ยากกว่า น้องหนอน นี่จริงมั้ยครับ
ไม่จริงค่ะ พี่ดารามีกล้องอยู่สองตัวค่ะ

ตัวที่ติดมือพี่ดารามากที่สุดคือ โอลี่ค่ะ
ส่วนเมนูการใช้นั้น ที่หนึ่งยกให้ นิคอนไปเลยค่ะ สารพัดปุ่ม ซื้อมาจนขายไปแล้วยังไม่รู้ที่จะใช้ก็มีค่ะ เพื่อนบ่นให้ฟังประจำค่ะ

ส่วนโอลี่ พี่กล่าวถึงระดับกลางนะคะ น่าเล่นที่สุดแล้วค่ะ
พี่เองใช้ไม่หมดรอกค่ะ ตั้งแต่ซื้อมา
แต่ได้ภาพอย่างที่เห็นแหละค่ะ หากคนไหนที่เล่นเป็น เขาจะได้ภาพที่ดีกว่าพี่ดาราเยอะ
หากเข้าไปในมัลติพลาย ลองหาคนที่ชื่อว่า mstreet ค่ะ
ที่นั่นจะได้เห็นงานของโอลี่จริงๆ รู้สึกน้องกลิ้งเขาจะใช้ถ่ายรูปนางสาวไทยหรือมีสไทยแลนด์ฯ อะไรนี่แหละค่ะ

ลองไปดูฝีมือของโอลี่ในการถ่ายภาพบุคคลจากน้องเขาได้ค่ะ
แหะ แหะ
ไม่ใช่ว่าพี่ดาราเป็น นายหน้านะคะ เพียงแต่....
เฮ้ออออ  ไหว้

ผมไม่รู้ว่ามีกล้องอยู่แล้วหรือเปล่านะครับ ขอออกความเห็นหน่อย ถ้าแรงไปขอโทษไว้ก่อนแล้วกัน

เล่น SLR ต้องทำใจไว้ก่อนเลยนะว่า 20K เนี่ย ....... ไม่พอแน่
พอซื้อ Body มาก็เริ่มอยากได้โน่น อยากได้นี่ เลนส์ กล่องกันความชื้น ขาตั้งกล้องดี ๆ ซักอัน สายลั่นชัตเตอร์ ฯลฯ .... ไม่ซื้อได้มั้ย ก็ได้แต่ ของพวกนี้ มันจะมาอยากได้หลังซื้อไปแล้ว

ความเห็นผมนะงบ 20K ไม่พอสำหรับ SLR ถ้าไม่ได้ถ่ายแบบจริงจังมาก ๆ เล่น Prosumer ก็พอใช้ได้ลูกเล่นต่าง ๆ ก็มี พอที่จะถ่ายได้อย่างสบาย ๆ
ูู^
^
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ฮือๆ~
เผลอ ๆ เลนซ์แพงกว่ากล้องอีก

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7