หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้อง SLR ครับ  (อ่าน 36935 ครั้ง)
โดยส่วนตัวคิดว่า รูปที่ดีคือรูปที่เราชอบครับ
มันอาจผิดหลัก วัดแสงมั่ว แต่ "กูชอบ" คำเดียวเลยครับ
จำกัดงบได้  ถ้าจำกัดกิเลสได้  เจ๋ง

มันจำกัดไม่ได้เนี่ยสิ

TT ^  TT

โห โห โห
โดยส่วนตัวคิดว่า รูปที่ดีคือรูปที่เราชอบครับ
มันอาจผิดหลัก วัดแสงมั่ว แต่ "กูชอบ" คำเดียวเลยครับ

ต้องแบ่งเป็นคุณภาพทางหลักทฤษฎี และทางจิตใจ
ทางจิตใจ  รูปถ่ายก็เหมือนศิลปะอย่างอื่น เช่น หนัง เพลงที่ดี  คือที่ชอบ
ทางทฤษฎีก็เช่นแสง เงา มุมมองของภาพ ทำนองเพลง โครงเรื่องของหนัง
แต่...  ทฤษฎีส่วนใหญ่ก็อ้างอิงจากความชอบทางจิตใจ

(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)  ปลื้ม

นั้นแหละครับที่จะบอก มันไม่มีกฏตายตัว อยู่ที่เราพอใจมากกว่า โปรบางคนถ่าย under ก็ยังสวย บางคนถ่าย over ก็ยังสวย

แอบนึกถึงวง sillyfools พี่ๆเขาเคยให้สัมภาษณ์ว่าเมื่อก่อนเล่นแนวหนัก คิดว่าแนวนี้เจ๋งสุด ฝีมือเราเจ๋งสุด มีเท่าไหร่โชว์ไปเลย ซึ่งก็จริง เพลงชุดแรกโหดมาก โชว์พาวแบบไม่กล้าแกะเล่นกันเลย
แต่ปรากฏว่า ไม่ว่าจะไปเล่นที่ไหน ก็ไม่มีคนเย้ว ไม่มีคนสนุกด้วย ความคิดที่ว่ามันเจ๋งก็เริ่มกร่อย ไม่สนุกเหมือนเดิม
พี่ๆเขาเลยลดดีกรีลงมาเรื่อยๆ หาจุดที่พอดีที่คนเล่นก็สนุก คนดูก็สนุก ซึ่งถ้าได้สองอย่างเนี่ย นักดนตรีจะสนุกมากๆ วันนี้พี่ๆเขาก็ทำสำเร็จแล้ว

ผมว่างานศิลปะมันขึ้นอยู่กับเจ้าของผลงาน ว่าเขาจะพอใจในจุดที่เขายืนอยู่แค่ไหน

รับทราบเลย  อืมมมมห์

ขุดขึ้นมาถามนิดนึง
ด้วยความที่ไม่รู้เรื่องกล้องเลย

กล้อง SLR กับ DSLR ที่พูดกันเนี้ย มันเหมือนกันไหมคะ

อยากได้ เเต่ด้วยความที่ไม่รู้อะไรเลย จะเหมาะหรือเปล่า  ฮือๆ~

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ตามที่ผมเข้าใจ
SLR (Single Len Reflect)
คือ กล้องฟิลม์(ที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้)
DSLR (Digital Single Len Reflect)
คือ กล้องดิจิทัล(ที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้)

จะมีกล้องที่คล้ายๆ กันแต่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ จำไม่ได้แล้วว่าเรียกว่าอะไร
ถูกผิดมากน้อยแค่ไหนไม่รู้  แต่ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง  ฮิ้ววว

หน้าตาทั่วๆ ไปก็ประมาณนี้

ถ้าให้ัมั่นใจก็รอกูรูมาตอบอีกที  ปลื้ม

อ่อค่ะ ขอบคุณมากเลย คุณเอ็ม?

งั้นคงอยากได้เป็น DSLR คืออยากได้ ๆ เเต่ไม่มีความรู้
ยังไงอะ เทียบกับกล้องดิจิตอลธรรมดา อัยย์อยากได้แบบไอเจ้าสีดำเถือกนี้มากกว่า

เกย์ออก

T&I
กล้องคอมแพคธรรมดาก็ดีไปอีกแบบตรงพกง่าย ถ่ายง่าย  ปลื้ม
บางครั้งไม่สะดวกจะแบก DSLR ไปด้วย
ก็ได้เจ้าคอมแพคนี่ล่ะ ยัดลงกระเป๋ากางเกงไปได้เลย  เจ๋ง

ก็ตอนแรกก็อยากได้ เเต่ราคามันก็ 10k+ เเล้วอ่าค่ะ  ไม่ล่ะ

T&I
ถ้ายังไม่สะดวก dslr หรือไม่อยากจับกล้อง compact
แนะนำ canon G9 ครับ กึ่งๆ dslr lite แต่ภาพที่ได้นี่ระดับโปรเลยทีเดียว
ที่สำคัญพกง่ายด้วย
ถ้ายังไม่สะดวก dslr หรือไม่อยากจับกล้อง compact
แนะนำ canon G9 ครับ กึ่งๆ dslr lite แต่ภาพที่ได้นี่ระดับโปรเลยทีเดียว
ที่สำคัญพกง่ายด้วย

ไปหา review มาอ่านเมื่อกี้
สุดยอดมาก หน้าตาคมเข้มเหมือนกล้องฟิล์มเลย  กรี๊ดดดดด
ใส่อุปกรณ์เสริมก็ได้  เรียกได้ว่าสวยทั้งรูป  จูบก็หอม  เจ๋ง
แต่จะหอมแค่ไหนต้องรอให้ได้ลองดอมดมดูก่อน  อ๊าง~

ถ้าคอมแพค ชอบ ricoh GX100 แฮะ กรี๊ดดดดด

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
G9 ก็น่าใช้เเหะ

ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ  ไหว้

*//G9 จะยังมีอยู่อีกไหมอะคะ ยังเเพงอยู่ไหมเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2008, 20:34 น. โดย ❤ นู๋อัยย์ ❤ » บันทึกการเข้า

T&I
ขอเบิ้ลน้า

ลองของบเเม่ ประมาณ25k
เเม่บอกว่า อย่าเพิ่งไปคิดมากนะเรื่องกล้อง  ฮือๆ~

T&I
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7