หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: นิวเคลียร์ (แตกหน่อ)  (อ่าน 85421 ครั้ง)
เพิ่งรู้ว่าตอนนี้เราต้องซื้อไฟฟ้าจากลาว จากพม่า พลังงานเราขาดแคลนขนาดนั้น อี๋~

แต่จะว่าไปสร้างโรงไฟฟ้าที่ไหนคนก็ไม่เอา เหอๆ

ภาพชุดนี้เป็นการบันทึกโดยทหารฝรั่งเศส
ที่ร่วมการทดลองระเบิดนิวเคลียร์ ในแถบแปซิฟิคเมื่อหลายสิบปีก่อน
ซึ่งโครงการทดลองนี้มีชื่อรหัสว่า Canopus
ดูเพิ่ม / จาก
สวยดีนะครับเนี่ย เจ๋ง

I ROCK , THEREFORE I AM
ทรงพลังดีจริงๆครับ  โห
พบอุบัติเหตุร้ายแรงเพียง 2 ครั้ง

สงสัยต้องรอให้ของเราเป็นครั้งที่ 3 

แป่ววววว  เอือม

แต่รูปนั่นสวยจังเลยเน๊าะ แต่ว่า แอบน่ากลัวอ่ะ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
วานซืนดูการ์ตูนวอลต์ดิสนีย์ เรื่องไดโนเสาร์
มีฉากที่จำลองการตกของอุกกาบาตถล่มโลก
เหมือนนิวเคลียร์นี่เป๊ะเลยครับ เจ๋ง (แต่มาสักหมื่นลูกได้มั้ง)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนสนใจจะรับซักลูกใหมครับ อืมมมมห์

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
ฝากไว้ก่อนละกัน อืมมมมห์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วานซืนดูการ์ตูนวอลต์ดิสนีย์ เรื่องไดโนเสาร์
มีฉากที่จำลองการตกของอุกกาบาตถล่มโลก
เหมือนนิวเคลียร์นี่เป๊ะเลยครับ เจ๋ง (แต่มาสักหมื่นลูกได้มั้ง)

แล้วเราจะหายไปเหมือน ไดโนเสาร์ เจ๋ง

เรื่อง แลนด์บีฟอร์ไทม์ ใช่ไหม

คนละเรื่องกันครับ แต่พล็อตเดียวกันเลย
ไดโนเสาร์ของดิสนีย์ที่เพิ่งฉายเมื่อไม่กี่ปีเนี้ยะ
แล้วก็เจ๊งไงครับ

คนละเรื่องกันครับ แต่พล็อตเดียวกันเลย
ไดโนเสาร์ของดิสนีย์ที่เพิ่งฉายเมื่อไม่กี่ปีเนี้ยะ
แล้วก็เจ๊งไงครับ

เอาวะ ไปหาแผ่นมาดูดีกว่า

ผลดีคือลงทุนตูมเดียวแล้วมีพลังงานราคาถูกใช้ไปอีกนานครับ แล้วก็ประหยัดระยะยาว

ทำให้ประเทศพัฒนาเร็วมาก แล้วอีกอย่างประเทศในแถบอาเซียนยังไม่มีประเทศใหนสร้างเลย

ผลเสียคือค่าใช้จ่ายในการสร้างแพงมาก แล้วอีกอย่าง ไม่ว่าระบบจะปลอดภัยมาแค่ไหนไทยก็ทำให้ระบบมันไม่ปลอดภัยได้ครับ
(เช่นรถไฟใต้ดิน) ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าประเทศกำลังพัฒนามีโรงงานพลังงานนิวเคลียร์ แล้วประเทศเหล่านั้นสามารถดูแลกันได้หรือเปล่า ?

http://www.sarakadee.com/blog/oneton/?p=23

ก็รวมๆเรื่องเกี่ยวโรงงานระเบิดทั้งหลายแหล่ คือปลอดภัยก็จริง แต่ถ้าพลาดนิดเดียวก็สุดยอดแห่งอันตรายเลย

แต่คิดจะมาสร้างกันเนี่ยคงเป็นเพราะน้ำมันมันราคาสูงขึ้นด้วยอย่างนึง

วิชาการกันมาตั้งแต่เช้ามืดเลย  คริคริ
เพิ่งเห็น
รู้สึกว่าเวียดนามมีแล้วนะคะ หมีโหด~
เวียดนามอยู่ในอาเซียนป่าวอ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
นึกขึ้นได้ ใครที่บอกว่าระวังเราจะเป็นรายต่อไป
จริงๆ แล้วเรื่องความปลอดภัยมันก็เหมือนกับการขึ้นเครื่องบินน่ะแหละครับ
วันนึงก็ต้องมีลำไหนสักลำที่ต้องตก ด้วยอุบัติเหตุหรืออะไรก็ว่าไป
แต่เปอร์เซ็นต์การตกมันน้อยมากๆ ด้วยระบบการจัดการที่ดี

ของไทยเราก็ไม่ใช่ว่าทุกหน่วยงานจะเส็งเคร็งหมดนะครับ หน่วยที่ดีๆ ก็มีเยอะไป
เผลอๆ ถ้าไม่ไว้ใจรัฐบาลก็ให้เอกชนทำสิ ไหนๆ ก็แปรรูปกันแล้วนี่ หมีโหด~
เพื่อนที่เป็นวิศวกรที่โรงไฟฟ้าของดับเบิ้ลเอยังบอกเลย
ว่าถ้าขอให้เป็นเอกชนเนี่ย รับรองระบบการจัดการสุดยอด

นี่ไม่ได้เพ้อฝันนะครับ ถ้าจะทำก็ทำได้จริงๆ

นึกขึ้นได้ ใครที่บอกว่าระวังเราจะเป็นรายต่อไป
จริงๆ แล้วเรื่องความปลอดภัยมันก็เหมือนกับการขึ้นเครื่องบินน่ะแหละครับ
วันนึงก็ต้องมีลำไหนสักลำที่ต้องตก ด้วยอุบัติเหตุหรืออะไรก็ว่าไป
แต่เปอร์เซ็นต์การตกมันน้อยมากๆ ด้วยระบบการจัดการที่ดี

ของไทยเราก็ไม่ใช่ว่าทุกหน่วยงานจะเส็งเคร็งหมดนะครับ หน่วยที่ดีๆ ก็มีเยอะไป
เผลอๆ ถ้าไม่ไว้ใจรัฐบาลก็ให้เอกชนทำสิ ไหนๆ ก็แปรรูปกันแล้วนี่ หมีโหด~
เพื่อนที่เป็นวิศวกรที่โรงไฟฟ้าของดับเบิ้ลเอยังบอกเลย
ว่าถ้าขอให้เป็นเอกชนเนี่ย รับรองระบบการจัดการสุดยอด

นี่ไม่ได้เพ้อฝันนะครับ ถ้าจะทำก็ทำได้จริงๆ

ถ้าเอาไปไว้หน้าบ้านผม ผมก็คิดหนัก
สมัคร เคยบอกไว้นานแล้ว ว่าจะเอาไปตั้งแถวชุมพร
หลายปีแล้วตอนที่แกพูด ตอนนั้นผมยัง เฮ้ย ไอ้ห่านี่
ผมมาไว้ทำไมบ้านกู
แต่พอบ้านคนอื่นผมก็ อาจจะสนับสนุนก็ได้มั้ง
สันดานเลยนะนี่ เหมือนแม่เมาะ เราไม่กลัดกลุ้มอะไรเลย
แต่คนแม่เมาะ ป่วยตายร่วงเป็นใบไม้

ถ้าเอามาวางไว้แถวบ้านผม
ผมจะลากสายไปจัมป์ไฟใช้ฟรี อืมมมมห์

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 17