หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนวิธีวาดภาพในแฟลชด้วยค่ะ  (อ่าน 8566 ครั้ง)
คือจริงๆแล้วอยากให้สอนวิธีใช้ tool แต่มันคงกว้างไป
งั้นถามข้อแรกเลยแล้วกัน จะทำวงรี แล้วมีการไล่สีจากเส้นรอบวงเข้ามาข้างในทำยังไง

ปล.ถ้าใครอยากสอนวิธีวาดภาพในเฟลชแบบอื่นๆอีกก็ยินดีนะ เข้ามาใช้เฟลชแล้วเป็นง่อยเลย ใช้ tool ไม่เป็นสักอัน เศร้า
ปฮ.ถ้ากระจู๋นี้ละโว้ก็อย่าประนามกันนะ พยายามคุ้ยดูแล้วแต่ไม่เจออ่ะ ว่าแต่ถ้าละโว้จริงๆช่วยรวมห้องด้วยล่ะกัน  ฮิ้ววว

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
วาดในอีรัตน์แล้วก๊อบมาวางก็ได้นะคะ

เบลล์ไม่ถนัดแฟลช ปกติจะวาดในอีรัตน์แล้วลากมาใส่แฟลชทำต่ออะค่ะ

อยากรู้วิธีวาดในเฟลชอ่ะจ้ะ เครื่องมันแก่(เหมือนคนที่ใช้อยู่ ชิ)ไม่อยากเปิด 2โปรแกรมอ่ะ  เศร้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ตรงที่เลือกสี ให้เลือกเป็นแบบ radien น่ะครับ
มันจะแถบมีเพิ่มให้เลือกสีใส่เข้าไป

แล้วก็เทสีไปที่เราต้องการ

แล้วเราก็สามารถใช้ tool ตัวที่เป็นรูปไล่สี คลิกที่เราเทไปอีกที
มันจะมีให้ปรับขนาดของการไล่สี จุดเริ่มต้น แล้วก็ปรับเป็นวงรีได้
(รูป icon ของ tool ตัวนี้ อยู่ด้านซ้าย ลองเดาดูนะครับ ไม่เจอ เดี๋ยวค่อย cap ภาพไปอีกที)

----------------------------------------------------------------
อีกอย่างของ flash ที่ผมชอบมากๆคือ
ถ้าเรามีเส้นตรง แล้วต้องการสร้างมุมเพิ่ม(เช่น จาก สี่เหลี่ยม เป็น รูปบ้าน)
เราสามารถกด Ctrl ค้าง แล้วดึงเส้นขึ้นมา ก็จะได้มุมเพิ่มทันที

ปล. illus มันมีหรือเปล่าครับ
คือ ช่วงนี้ ต้องทำการบ้านส่งเป็น file .ai นิดหน่อย
ถ้ามันทำได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลา convert ไปมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2007, 20:50 น. โดย poloh » บันทึกการเข้า

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
เวลาเทสีแบบไล่สีเสร็จปั๊บ
จะออกมายังไงก็ช่างมันครับ
ให้กด F มันจะมีเส้นบอกระดับสีโผล่มา
แล้วก็สนุกกับมัน

อ้อ การเติมสีประเภทต่างๆ อยู่ในหลืบเล็กๆ ของเครื่องมือเลือกสีนั่นแหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรี๊ดดด ได้แล้ว +แอน เกย์ออก
ตอบคุณพูโล ในillus ป้าใช้ ปากกาที่มีเครื่องหมาย+เพิ่มจุดไปที่เส้น แล้วใช้ลูกศรสีขาวดึงเส้นเอาจ้ะ

ปล. ถามอีก แล้วถ้าเราอยากได้สีที่มีการไล่สี แต่เป็นสีพิเศษคือสีที่ผสมเองนอกเหนือจากจานสีที่มีมา ต้องไปปรับตรงไหน..เอ่อ ถ้าให้ดี อันนี้ขอภาพประกอบด้วยจะดีใจมาก  กรี๊ดดดดด เพราะว่าพยายามหาแล้วหาไม่เจอ  ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2007, 21:01 น. โดย แป้งหวาน ปานน้ำผึ้ง » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ
แต่แบบนั้น ไม่ถนัดเลย ที่ต้องเปลี่ยนเครื่องมือไปมาน่ะครับ
ทำแล้ว ใจมันว้าวุ่นเล็กน้อย อี๋~

ปล.ตอนแรก แอบสงสัย ว่าตอบใคร ชื่อไม่คุ้นเลย ฮิ้ววว

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
ของผมเวลาวาดจะใช้ line ขีดๆแล้วดัดให้มันโค้งๆเอาครับง่ายกว่า pen
ปล.สำหรับผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2007, 22:25 น. โดย ชาร์ป แหลม » บันทึกการเข้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
โอ๊ะ ขอบคุณแอน  ไหว้  เห็นแล้วว่ามันมีพาแนลแบบนี้อยู่ด้านขวา เอือม  โธ่เอ้ย เราก็หาอยู่ตั้งนาน  ฮิ้ววว

ขอบคุณคับผม หาตั้งนาน
หน้า: [1]