หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนกับหนังสือ (ติวความถนัด)  (อ่าน 9699 ครั้ง)
เกริ่นนำ ..

เซ็งชิบ  หน้ามึน  เป็น นักเรียนคนนึงที่มีความต้องการในการเรียน สถาปัตย์

ในการ สอบ ต้องสอบ วิชาความถนัดทางสถาปัตยกรรม (38)  ฮือๆ~

. . ..

เซ็งชิบ  หน้ามึน  ก็เลยไปซื้อหนังสือมาอ่านเสริมความรู้พลางๆ   เจ๋ง

พบกับความสับสน หลาย หลาย หลาย หลาย จุด  3cษ

ในการเปรียบเทียบหนังสือจาก 2 สำนักพิมพ์แล้ว หนังสือสำนักพิมพ์ ก และ ข ( นามสมมุติ ) พบว่ามีข้อสอบปีเดียวกัน  ชิ

และ ปัญหามันอยู่ที่ว่าเฉลย มันไม่เหมือนกัน เลยก่อให้เกิดความสับสนอย่างมาก

ฉุกคิดขึ้นมาว่า อ้าวววว !! แล้วยังงี้ เวลาเค้าตรวจให้คะแนน ล่ะ !!!?????

เลยมา ขอความเห็น ในเว็ป f0nt ที่คร่ำหวอดด้วยบุคลากร

อ่ะ ดูกัน .. 

ใน 5 ภาพ จงเลือกภาพที่ผิดไป

ข้อ 1 หนังสือ ก. เค้าบอกว่า  ข้อ ง. เพราะ ไม่ต้องใช้มือจับ
ข้อ 1 หนังสือ ข. เค้าบอกว่า  ข้อ ค. เพราะ ของสิ่งนั้นเป็น 2 สิ่ง

ข้อ 2 หนังสือ ก. เค้าบอกว่า  ข้อ จ. เพราะ ภาพข้างในมันแลไม่สมส่วน
ข้อ 2 หนังสือ ข. เค้าบอกว่า  ข้อ ก. เพราะ ภาพไม่มีมิติเหมือนภาพอื่น

ข้อ 3 เค้าบอกตรงกัน

ข้อ 4 หนังสือ ก. เค้าบอกว่า  ข้อ ก. เพราะ ไม่สมมาตรเหมือนภาพอื่นๆ
ข้อ 4 หนังสือ ข. เค้าบอกว่า  ข้อ ง. เพราะ ลักษณะแปลกที่สุด

ข้อ 5 ตรงกัน

ภาพในลักษณะนี้ มันอยู่ที่ attitude ของคนนี่นา .. ?

ว่าแต่ ... อะไรคือข้อตัดสินข้อไหนถูกล่ะ ?

งง

อี๋~

เลยลองดูข้อที่แลเป็น ทฤษฎี

หนังสือ ก. เค้าบอกว่า  ข้อ 4.
หนังสือ ข. เค้าบอกว่า  ข้อ 1. เพราะ ด้านที่เทน้ำมีความสูงกว่าด้านอื่น ช่วยกันน้ำที่เอียงไม่ให้หก

ไม่มีช๊อย ที่ ถูกทั้ง 1 และ 4

อี๋~ อี๋~ อี๋~

ฮือๆ~  ฮือๆ~

เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2007, 22:21 น. โดย เซ็งชิบ :( » บันทึกการเข้า
ผมว่าข้อ 19. มันควรจะตอบ 2 สิ...
ถ้าที่จับมันคนละแนวกับปากฝักบัว มันจะเล็งยาก

19. ตอบ 1. ครับ ผมเมาเองแหละ หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2007, 05:56 น. โดย n4r2e » บันทึกการเข้า
หนังสือพวกนี้ มักเฉลยไม่ตรงค่ะ
ทางที่ดี ดูสนพ. เดียวเพื่อไม่ให้เกิดความสับสน จะดีกว่า  หมีโหด~

แต่คำถามชุดแรก ไม่น่าถามจริงๆนะ
แบบว่า มันแล้วแต่คนจริงๆอ่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

นั้นละครับ ตัวตัดเกรด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ดีซะอีกที่ได้เห็นเหตุผลของทั้งสองรายเพื่อเอาไว้ฝึกสมอง

ต้องลองอ่านและพิจารณาเหตุผลครับ
ข้อสอบแบบนี้บางทีมันไม่ 100% หรอก
เราอ่านแล้วรู้สึกเชื่ออันไหนก็เอาอันนั้นเลย
แต่ก็ให้ดูเหตุผลของอีกตำรานึงหักล้างด้วยครับ

เวลาเข้าไปนั่งสอบจริงๆ ก็ใช้ตรรกะที่เรียนรู้มาจากความต่างนี้แหละไปตอบจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนพี่หัดทำ ก็งงๆ เหมือนกัน แต่ หลายข้อมันก็มีคำตอบในตัวเองนะ

ใช้หลักการจัดองค์ประกอบศิลป์หาคำตอบได้

หลายข้อก็ใช้ sense หลายข้อก็อาศัยไสยศาสตร์  กร๊าก

ข้อ1 งงๆ พี่ก็ตอบไม่ได้
ข้อ2 ไม่น่ามองเรื่องมิติ น่าจะมองเรื่อง radius หรือไม่ก็ ความสมมาตรมีแกนซ้ายขวา ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เป็นพี่ พี่ตอบ จ
ข้อ3 รู้แล้วนิ
ข้อ4 ก ชัวร์ เค้าดูเรื่องสมมาตรจ่ะ ไอ่คำว่าแปลกเนี่ย ตัดสินยังไง

ข้อ19 ถ้าความสูงปิ๊บในรูปเท่ากันหมด น่าตอบข้อแรก แต่ถ้าความสูงไม่เท่ากัน น่าตอบข้อสุดท้าย มันไม่เปลือง

ปล.จะสอบปีไหนหรอคะ อย่าเพิ่งไปหงุดหงิดหงุมหงิม กับอีแค่โจทย์แล้วเฉลยไม่ตรงกัน
ข้อสอบมันไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกปี มันหลากหลายจะตายไป ลองศึกษาเยอะๆ หลายๆข้อ หลายๆปี
ได้ข่าวว่าข้อสอบปีล่าสุดทำเด็กกระอักกระอ่วน มัวแต่ติววาดตีบลงสี ทุ่มทุนซื้อโคปิก ข้อสอบออกมา
ให้วาดตีบ สิบคะแนน สีขาวดำ จบกัน (มีน้องร้องไห้ในห้องสอบด้วย)
ส่วนคนที่ไม่ค่อยสนใจโลโก้ สเก็ตดีไซน์ ก็จบเห่ เพราะข้อสอบมันออก
ดังนั้น เราควรหว่านหาความรู้ และฝึกมือเยอะ หลายๆแบบนะคะ

อย่าเพิ่งท้อ สู้ค่ะ

มาเสริมนิดนึง

ข้อแรก น่าจะตอบตะเกียบ เพราะข้ออื่นลำพังตัวมันเองชิ้นเดียวก็ใช้งานได้แล้ว แต่ตะเกียบมันต้องมีคู่ถึงจะใช้งานได้(แบบปกติสามัญ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2007, 23:35 น. โดย lUaa' » บันทึกการเข้า

ยากจัง  หมีโหด~
คำตอบที่ถูกที่สุดอยู่ที่คนออกข้อสอบค่ะ หมีโหด~
ก็ไปเอาข้อที่มันชัวร์ๆ แทน น่าจะดีกว่านะคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
กาไปเลยครับ "ถูกทุกข้อ"

อ้าวไม่มีหรอ  ไอ้มืดหมี
ตอนผมสอบ ผมคนนึงที่ไม่เคยได้ลองทำหรืออ่านพวกติวความถนัดแบบนี้จริงๆจังๆซักที โดยเฉพาะพวกดูแล้วคิดว่ายังไง ผมว่าของพวกนี้มันไม่มีคำตอบจริงๆหรอกครับ รู้สึกไงคิดงั้นตอบตามนั้นไปเลยดีกว่า มันอยู่ที่เหตุผลลึกๆอยู่แล้วหล่ะคับ

ทำใจให้มั่น ฝึกให้เรารู้สึกรับได้กับฝีมือของเราครับ แล้วไม่ตต้องคิดหรือเทียบอะไรกับคนอื่นแล้ว เข้าห้องสอบด้วยสมาธิทำไปเรื่อยๆไม่ได้ก็ข้ามแล้วค่อยมาทำใหม่ อย่าลน อย่าเครียด สบายๆ เด่วก็ผ่านไปได้ครับ

ตอนสอบคนข้างๆผมเอาสีไม้กล่องประมาณ 50-60 สีไปสอบ สภาวะน่ากลัวมากครับ คิดว่ามันเจ๋งๆแน่เลย กลัวเลยคับ

ตอนสอบ คนข้างๆคนเดิมนี่หล่ะคับ ทำสีหล่นมั่ง ดินสอกระจาย ไส้หัก เครียดเกินพิกัด สุดท้าย (จากที่แอบดู) เหมือนจะทำไม่เสร็จนั่งร้องไห้อยู่คนเดียว น่าสงสารเหมือนกันครับ...

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เฮ้ย!!!

ข้อสอบเข้า สาธิตฯ ที่ลูกสาวผมลองเอามาทำ
มีอะไรคล้ายๆ แบบนี้เลย

ของอนุบาลนะ ยากมากกกกกกกกกกกกกก ฮือๆ~

เรียนถาปัดก็เหมือนเรียนอนุบาลนั่นแหละครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก  ใช่ค่ะ  คริคริ

เฮ้ย!!!

ข้อสอบเข้า สาธิตฯ ที่ลูกสาวผมลองเอามาทำ
มีอะไรคล้ายๆ แบบนี้เลย

ของอนุบาลนะ ยากมากกกกกกกกกกกกกก ฮือๆ~

สาธิต ประสานมิตรรึเปล่าคะ  พี่โอ๋  งง

เพราะถ้าเป็นประสานมิตรละก็ เหอๆ เค้าจะให้ทำข้อสอบประมาณนี้แหละ
ทั้งตอนสอบเข้าอนุบาล  ตอนป่านสอบมีให้ลากเส้นตามจุดประด้วยนะ  คริคริ

แล้็วพอจะสอบเข้า ม.1 
พวกเด็กประถมสาธิตจะได้ข้อสอบแบบนี้มานั่งฝึกทำกันตั้งแต่ประมาณต้นเทอมป.6 เลย
จำได้ว่ามันเริ่มตั้งแต่วันละนิดละหน่อย แผ่น สองแ๋ผ่น
จนปลายๆเทอม 2 ของป.6 มี  20 กว่าหน้าแล้วได้ทุกวันเลย (เบื่อเลยทีเดียว)  ฮือๆ~ ฮือๆ~

สนุกดีออกนะ ป่านว่าทำบ่อยๆ แล้วคิดเร็วกว่าเดิม  เจ๋ง
มันเป็นการฝึกไอคิวล่ะ   คริคริ
 กรี๊ดดดดด เคยทดสอบไอคิวกันรึเปล่า ?

พนักงานบริษัท.

สาธิต ประสานมิตรรึเปล่าคะ  พี่โอ๋  งง

เพราะถ้าเป็นประสานมิตรละก็ เหอๆ เค้าจะให้ทำข้อสอบประมาณนี้แหละ
ทั้งตอนสอบเข้าอนุบาล  ตอนป่านสอบมีให้ลากเส้นตามจุดประด้วยนะ  คริคริ

แล้็วพอจะสอบเข้า ม.1 
พวกเด็กประถมสาธิตจะได้ข้อสอบแบบนี้มานั่งฝึกทำกันตั้งแต่ประมาณต้นเทอมป.6 เลย
จำได้ว่ามันเริ่มตั้งแต่วันละนิดละหน่อย แผ่น สองแ๋ผ่น
จนปลายๆเทอม 2 ของป.6 มี  20 กว่าหน้าแล้วได้ทุกวันเลย (เบื่อเลยทีเดียว)  ฮือๆ~ ฮือๆ~

สนุกดีออกนะ ป่านว่าทำบ่อยๆ แล้วคิดเร็วกว่าเดิม  เจ๋ง
มันเป็นการฝึกไอคิวล่ะ   คริคริ
 กรี๊ดดดดด เคยทดสอบไอคิวกันรึเปล่า ?

แม่นแล้ว...
พี่เอามานั่งดู ก็ทำไม่ได้ ฮือๆ~
แอบดูเฉลย
แต่ลูกสาวดันทำได้

เอาของ สาธิตแห่งมหาวิทยาลัยเกษตร มาดู
(มีลูกศิษย์เรียนที่นั้นหลายคนเขาเอามาให้)
ก็คือๆ กันเลย

มันอลังการงานยากมากจริงๆ

หน้า: [1] 2