หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Segoe UI ... อ่านออกเสียงยังไง  (อ่าน 8061 ครั้ง)
Segoe UI ... อ่านออกเสียงยังไง

... ใช่ "เซโก้ ยูไอ" หรือไม่ครับ

...
ใน wikipedia บอกว่า Pronounced /si.ɡoʊ. juː.aɪ/

"ซี โก้ ยู ไอ" ครับ

ตอน MS Sans Serif ก็ทีนึงและ ตูนั่งพยายามอ่านอยู่ตั้งนาน เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมอ่าน เซโกอี้ อุ้ย  ไอ้มืดหมี

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ผมอ่าน ซีโก้ย อุย  ไอ้มืดหมี

เพื่อนผมอ่านว่า "โซ้ย อี้" - -

...
กำผมอ่าน
ซิโก้ ยุย

มันคืออะไรเหรอคะ งง
แล้วตกลง MS Sans Serif อ่านว่าอะไรคะ

ฟอนต์แสดงผลของวิสต้าครับ
เหมือนทาโฮมาของเอ็กซ์พี
เอ็มเอส ซานส์ เซริฟ ของ 95
ไมโครซอฟต์ ซานส์ เซริฟ ของ 98 นั่นแล

sans = ภาษาฝรั่งเศสหรือเปล่า แปลว่า ปราศจาก
serif = เชิง หรือตีน
sans serif = ลืมตีน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมอ่านว่าเซโก้ ยูอิ แฮะ

แต่ไอ้ sans serif  สมัยก่อนผมอ่านว่า แซน ซาฟารี   กร๊าก

ฟอนต์แสดงผลของวิสต้าครับ
เหมือนทาโฮมาของเอ็กซ์พี
เอ็มเอส ซานส์ เซริฟ ของ 95
ไมโครซอฟต์ ซานส์ เซริฟ ของ 98 นั่นแล

sans = ภาษาฝรั่งเศสหรือเปล่า แปลว่า ปราศจาก
serif = เชิง หรือตีน
sans serif = ลืมตีน
ขอบคุณค่ะ  ไหว้
อ่านเกือบถูกแหละ (อ่านว่า แซนส์ เซริฟ)

จริงๆ แล้วสำเนียงฝรั่งเศสของแท้น่าจะเป็น ซองต์ ด้วยครับ

ดังนั้นจะซาน จะแซน ถ้าคุยกันรู้เรื่องก็ใช้ได้เลย

หน้า: [1]