หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยค่ะว่าทำแบบนี้ถูกหรือไม่?  (อ่าน 5042 ครั้ง)
 เฮ้ย!? เฮ้ย!? เฮ้ย!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2013, 01:01 น. โดย โกะ โกะ โกะ~* » บันทึกการเข้า
คนไทยเป็นพวกที่ไม่ค่อยมีวัฒนธรรมเรื่องทรัพท์สินทางปัญญาครับ
คือการก๊อปปี้ เป็นเรื่องที่คนทำกันจนกลายเป็นเรื่องปกติ

ซึ่ง ในความเป็นจริงแล้ว การอ้างว่าผลงานของคนอื่นเป็นของตนเอง
หรือทำในลักษณะว่าตนเองเป็นเจ้าของผลของผู้อื่นก็สามารถฟ้องร้องกันได้ครับ

แต่วัฒนธรรมบ้านเราเป็นแบบนี้แล
เป็นหนึ่งเรื่องในวงการเว็บไซต์ที่จะต้องพัฒนากันอีกไกล
สงสัยค่ะ ว่าทำไมถึงไม่มีใครท้วงอะไรมั่งเลย
เว็บออกจะดัง เห็นแล้วมันหงุดหงิดจริงๆน่ะ  เอือม
ผมก็เคยโดน เอารูปที่ผมถ่ายไปลงในหนังสือแล้วไม่ยอมให้เครดิตผม ตอนนี้หนังสือพิมพ์นั้นปิดตัวไปแล้ว  กร๊าก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,9775.0.html

(อิอิ)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขอโทษค่ะ  ฮือๆ~
ไม่เป็นอะไรครับ  ผมเข้าใจว่าอึดอัด นะ ผมก็อึดอัดเหมือนกัน  เดี๋ยวไปเปิดหน้าต่างก่อน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จุดอ่อนมันอยู่ที่ว่า
ผู้เสียหาย (เจ้าของลิขสิทธิ์) ที่จะต้องเป็นผู้ลงมือดำเนินการเองครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอบมั่ง
ส่วนใหญ่ เว็บแบบนี้ก็เป็นแบบนี้
เจ้าของอาจจะยังไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าถูกจิ๊กผลงาน

คิดว่าคนทำจะรู้มั้ยว่าผิด?
น่าจะรู้นะคะ
รู้แต่ไม่ให้ความสำคัญอะไรประมาณนี้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ไม่ดีเลยครับ 

แต่ถ้าซื้อมาก็โอเค นะ  มันมีพวกขาย อยู่แล้ว อะ  แต่เว็บคอมมูนิตี้ ดังๆส่วนใหญ่ก็คุมcontant อยากนะ บางที่ก็ ก๊อปมา แล้วปนๆเอา ทั้งจิ๊กมาบ้างเสียตังค์ซื้อมาบ้าง ให้เครดิตบ้าง โอ้ย หลากหลาย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่เป็นอะไรครับ  ผมเข้าใจว่าอึดอัด นะ ผมก็อึดอัดเหมือนกัน  เดี๋ยวไปเปิดหน้าต่างก่อน

เกย์แอบ

Las Noches Rubicundior
จุดอ่อนมันอยู่ที่ว่า
ผู้เสียหาย (เจ้าของลิขสิทธิ์) ที่จะต้องเป็นผู้ลงมือดำเนินการเองครับ

และเจ้าของมักไม่มีแรงดำเนินการครับ
ได้แต่ปล่อยไป
หรือไม่ แจกฟรีเหมือน ฟอนต์ไปเลย  กรี๊ดดดดด

ฟร้อนบางตัวแจกฟรีเพราะขายไม่ออกน่ะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: [1]