หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านรับทำพร็อพ  (อ่าน 9863 ครั้ง)
งานกีฬาสีปีนี้ พีชแสดงเป็นทหารโรมันค่ะ
แต่ว่า มีปัญหาเรื่องอุปกรณ์เสริมนิดหน่อย

คือดาบ หอก และหมวกทหารค่ะ (หมวกนี่ปัญหาใหญ่สุด)

จะถามว่า ในนี้พอมีใครรู้จักคนหรือร้านที่รับทำมั้ยคะ
เป็นพวกรับทำอุปกรณ์คอสเพลย์ พร็อพ หรืออะไรก็ได้ที่คิดว่าเค้าจะทำได้
ตอนนี้พีชมีติดต่อไปแล้วบางที่เท่าที่หาได้ แต่ไม่รู้เค้าจะรับทำรึเปล่า
ต้องได้ของมาภายในสิ้นเดือนตุลา ก็ต้องรีบติดต่อแล้ว เค้าจะได้มีเวลาทำ

ถ้าใครพอรู้จักช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ไหว้

จะเป็นประมาณนี้อะค่ะ
ชุดหาได้แล้ว (แต่เป็นแบบไม่มีเกราะ) เหลือแค่อุปกรณ์เสริม

ลองถามพวกบอร์ดการ์ตูน
ที่เขาแต่งคอสเพลย์กันน่าจะได้ข้อมูลนะครับ

เห็นว่าจ้างตัดกันชุดละสองพัน สามพัน
แต่พวกที่ไม่ใช่ผ้าๆนี่ ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ไอ้มืดหมี

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ขอบคุณค่ะ มีไปติดต่อคนที่เค้าแต่งคอสเพลย์ดูแล้วเหมือนกัน
กำลังรอเค้าตอบกลับมาอยู่

แต่ชุดละสองสามพันก็ไม่ไหวนะ
ต้องใช้ตั้งเกือบ 40 ชุด  ฮือๆ~

ตอนนี้อยากได้หมวกอย่างเดียวแหละ
รู้สึกวันก่อนมีรายการนึง เกี่ยวกับ ธุรกิจคอสเพลแหละ
เค้าว่าให้เช่าชุดแต่ไม่รู้มีมั้ยนะจ๊ะ

ทหารโรมันเหรอ
แต่งแบบ 300 สิ
 ฮี่ๆ ฮี่ๆ

มีแต่โล่ กับ หมวก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 เกย์ออก
เซนโยฯด้วย แต่งแบบ300บอกนะ จะไปดู หื่น

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
ดาบ = ดาบไม้ขายตามงานวัด = 10 บาท
โล่ = กล่องลังมาม่า ตัดเอาเอง = ขอร้านขายของ
หมวก = กระทะ = ยืมแม่, ป้าขายกล้วยแขก
หอก = ไม้กวาดถอดหัวออก + เสียบมีดหั่นหมูตรงปลาย = ยืมอีกนั่นแหละ
โห ต้องลงทุนแต่งจริงจังขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ถ้าจะทำเอง ใช้กระดาษแข็งพ่นสีเอาได้ไหมอ้ะ (เหงื่อแตกพลั่ก)
หรือมันดูไม่อลังการครับ

ถ้าจะเอาให้อลังการ แบบลอร์ดออฟเดอะริงส์
ก็ให้พีชแสดงเป็นตัวนี้ก็ได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าทำเองน่าจะง่ายที่สุดนะ
อย่างพวกหมวก หรือโล่ ใช้กระดาษลังพ่นสีเอาก็ได้
มีทั้งสีทอง สีเงิน จะได้พ่นออกมาเป็น pattern เดียวกัลล์ด้วย

พี่แอน  กร๊าก
พี่แอน  ชิ

โอเคค่ะ ตอนนี้จะลองไปเสนอเพื่อนดู
ว่าให้ใช้กระดาษแข็งแล้วพ่นสีเอา
ไม่เปลืองตังค์ด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ (+1)  ยิ้มน่ารัก
(ยกเว้นพี่เอกละกันนะ เดี๋ยวเลขไม่สวย)

เหมือนเคยเห็นตามข้างทาง ตอนที่หนังประมาณนเรศวร  สุริโยไท ดังๆ

จะมีชุดที่เค้าเย็บไว้ วัสดุไม่แน่ใจนะคะ จะมีหมวกและเกราะพร้อมอาวุธ

แต่แนวโรมันพี่ไม่แน่ใจ ถ้ามีแบบและไปคุยแพทเทิร์นคร่าวๆ น่าจะทำได้ แถมราคาถูกด้วย เจ๋ง

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
พี่แอน  ชิ

โอเคค่ะ ตอนนี้จะลองไปเสนอเพื่อนดู
ว่าให้ใช้กระดาษแข็งแล้วพ่นสีเอา
ไม่เปลืองตังค์ด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ (+1)  ยิ้มน่ารัก
(ยกเว้นพี่เอกละกันนะ เดี๋ยวเลขไม่สวย)

อ้าวเฮ้ย บวกเราด้วยเว้ย ยังไม่ได้ช่วยอะไรเลย กร๊าก
บวกคืนนะ ยิ้มน่ารัก

เอ่อ พอดีว่าพอรู้จักคนในวงการคอสเพลย์อยู่น่ะนะ
(คือ พี่ ES ที่วาดการ์ตูน K-Otic ในทีมเดียวกัน ที่เป็นนักคอสตัวยงอยู่)

ส่วนใหญ่เค้าทำพร็อพเองนะ ถึงไม่เหมือนมาก แต่ก็พยายามให้เหมือน

มีตัวอย่างนะ
http://anlegy.exteen.com/20070924/report-cosplay-wcs-2008-odin-sphere
อันนี้คอสเกม Odin Sphere พร็อพทำเองหมด แต่ชุดนี่จ้างเค้าตัดนะ

http://anlegy.exteen.com/20070518/report-cosplay-hack-g-u-kokoro2
อันนี้เกม .hack พร็อพอลังการมาก

ส่วนร้านรับทำนี่ ไม่แน่ใจนะ ไว้จะลองถามพี่ ES มาให้จ้ะ
จริงๆ แบบ ห้าโอว่าก็ได้นะ กระดาษลังทำได้หมดเลย
เคยเอามาทำชุดเกราะตอนสมัยเรียน ก็โออยู่นะ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้

40 ชุด นี่ถ้าเช่าหรือใช้ของแพงๆ นี่เอาเรื่องเหมือนกันนา
อีกอย่างใช้กีฬาสีวันเดียว ไม่คุ้มๆ ทำเองโลด
คิดว่าคงจะทำเองแล้วล่ะค่ะ
เพราะงบค่อนข้างจำกัด 
ใช้งานกีฬาสีวันเดียวก็ไม่คุ้มจริงๆ อย่างที่พี่ๆว่า
+ อีกรอบนะคะ

(แต่หมวกนี่สิ ไ่ม่รู้จะทำเองยังไง  ง่ะ)

ลูกบอลพลาสติก ผ่าครึ่ง

กระดาษหนังสือพิมพ์ ไม่ก็กระดาษแข็ง ตัดแปะตกแต่งตามใจชอบ

เสร็จแล้วก็พ่นสี

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2