หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาทำอเมนิชั่นในflashใช้อะไรวาด  (อ่าน 6245 ครั้ง)
ส่วนใหญ่นี้เวลาวาดรุปในflash ใช้อะไรวากกันครับ brush หรือ pencil ครับ  ใครมีข้อแนะอะไรเกี่ยวกับวาดรูป บอกด้วยครับ
ผมก็อยากรุ้ครับ ส่วนใหญ่ผมอยากให้อะไรขยับก็มักจะทำในอิลัสก่อน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ถ้าดราฟรูปส่วนใหญ่ ผมจะใช้ วงกลม สี่เหลี่ยมขึ้นรูป  คร่าวๆ

แล้วก็ใช้ ศรดำมาดึงๆดัดๆ กับกด +Ctrl เวลาจะสร้างมุมเพิ่ม
หลังจากนั้นก็ใช้เส้นตรงพาดส่วนที่ต้องการ แล้วก็ดัดๆเพิ่มอีกทีนึง

แต่ถ้าวาดรูปแบบใช้เมาท์ปากกา ผมก็จะใช้ brush ไปเลย
เพราะว่ามันมีเข้มบางตามการกดด้วย สนุกมือดี

ปล.อันนี้ ความถนัดส่วนตัวนะครับ ลองหาผู้รู้จริงๆ
ไม่ก็ลองๆเล่นดูสักพัก อาจจะถนัดคนละแบบกับผมก็ได้

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
ใช้บรัชอย่างเดียวเลยครับ ไอ้มืดหมี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บรัชครับ แต่คุมย้ากยาก

(จริงใช้ทั้งสองอย่างแล้วแต่งานนะ)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ปกติใช้บรัชครับ
แต่ถ้าอยากได้เส้นคมๆ (โดยไม่ต้องเหลาใหม่เอง) ก็ Pencil
ดินสอไว้ตัดเส้นระหว่างสี
บรัช วาดกา์ร์ืตูนสวยมาก

ขอบคุณที่ช่วยกันตอบครับ  ผมใช้บรัชควบคุมน้ำหนักเส้นยาก แต่คล่องมือดี ผมปรับ smooth ไว้ที่ 50 ส่วนใหญ่ปรับกันที่50มั้ยครับ ควรจะปรับไว้ที่เท่าไหร่กันดี
วาดในอินลัสแล้วก็อปมาวางก็ได้ครับ
วาดในโปรแกรมเอาก็ได้

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 ไอ้มืดหมี เพิ่งรู้ว่าเค้าชอบใช้บรัชกัน
เวลาจะวาดอะไรในแฟลชชอบใช้ดินสอ มันโค้งสวยดี กร๊าก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: [1]