หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: กากี่นั้ง  (อ่าน 17427 ครั้ง)
อ่านนู่นอ่านนี่มา ก็เลยนั่งคุ้ยทั้งกระจู๋เจโชว์(อยากขุดเหมือนกัน) แล้วก็ซินเจียยู่อี่อีก

เท่าที่รู้ๆมาคนในนี้ก็มีเชื้อจีนกันหลายคน หรือล
ูกครึ่งก็เถอะ แน่นอนว่าต้องได้เคยผ่านกิจกรรมหรืองานประเพณีของวัฒนธรรมไทย-จีนมา(มันไม่จีนล้วนแน่ๆแหละ)

ก็เลยอยากรู้กันว่าร่วมประเพณี(ไม่ใช่ประเวณีนะ เอือม) เหล่านี้กันตลอดมั้ยครับ เพราะสำหรับผม ปีหลังๆนี้ขาดหายไปเยอะมากๆเลยครับ ปีนี้ที่ผ่านมาเช็งเม้งก็ไม่ได้ไป ไหว้พระจันทร์ก็ไม่ได้กิน ที่สำคัญคือไม่ได้กลับไปไหว้เจที่บ้านแน่ๆ เพราะมันอยู่กลางๆอาทิตย์

เสียดายครับ เพราะขนาดผมเป้นแบบนี้ เด็กสมัยใหม่ไม่ล้างวัฒนธรรมเราเลยเหรอครับ(ไม่ได้นอยด์อะไรนะครับ) เพราะทุกวันนี้รายละเอียดวิธีการหรือเหตุผลที่มีก็ไม่ค่อยจะเป็นเหตุสำคัญเท่ากับคาแรคเตอร์ผิวเผินที่เราสัมผัสกันทุกวันนี้

เพราะบ้านเพื่อนผมทุกวันนี้ไปเช็งเม้งซื้อแค่ เคเอฟซีไป บั๊กเก็ตเดียว จุดธูปไหว้แล้วก็กินเลย หมดสิ้นซึ้งพิธีการที่ผ่านมา ก็เข้าใจว่ามันยุ่งยาก แต่อย่างบ้านเพื่อนผมนี่ไม่ใช่แบบสี่ส้าห้าปีมารวมไหว้ใหญ่ เป็ดไก่ทีนึง แต่พี่น้องต่างคนต่างมาไหว้ไก่ทอดขยะแล้วก็กลับ

วันที่พี่น้องจะได้เจอ ได้ไปไหว้แม่ก็ไม่มีความหมายซะงั้น แล้วก็เก็บไปวันที่เป็นวันสังสรรค์วันอื่น วันหยุดยิบย่อยอื่นๆ เพราะบริษัทไม่หยุดงานให้ ทำให้วัฒนธรรมของชาวไทย-จีนเราหายไปทีละน้อยๆ จนเราก็ลืมไปเองว่าเราไม่มีเชื้อไทยซะกะนิด( กร๊าก)

ไม่ได้แบ่งแยกอะไรนะครับ แค่อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆชาวไทย-จีนเท่านั้นเอง ฮิ้ววว

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
แทบจะไม่เคยซักงานเลย ถ้ามีก็คงจะแค่วันเชงเม้งตั้งแต่อยู่ปี 1 ก็ผ่านมา 8 ปีแล้ว แล้วก็ไม่ได้ไปไหว้อะไรอีกเลย
เนื่องด้วยญาติส่วนใหญ่อยู่ใต้กันหมด พอมีงานเค้าก็จะจัดกันที่ใต้นั่นแหละ แล้วเมื่อก่อนก็อยู่เชียงใหม่กันทั้งบ้าน
บวกกับภาระการงานของพ่อทำให้ไม่สามารถไปได้ จนย้ายมากรุงเทพ ก็ยังไม่สามารถไปรวมได้อยู่ดีด้วยเหตุผลเดิม
แล้วก็อาจจะบวกกับที่พ่อกับแม่ไม่ค่อยเคร่งเรื่องพวกนี้ เพราะนับถือพุทธแบบไทยซะมากกว่า แล้วแม่ก็เคยพูดว่า
ตาเคยบอกว่า ถ้าตาตายไปหากมันลำบากวุ่นวายนักหรือใครที่อยู่ไกลบ้านก็ไม่ต้องมาให้มันลำบาก แค่เป็นคนดี
จำคำสอนของตา แล้วคิดถึงตาก็พอแล้ว
ผมไม่ได้ร่วมงานอะไรเลยครับ

พ่อแม่แยกกัน ผมอยู่กับแม่ แม่เป็นไทยแท้เลยไม่ได้จัดพิธีอะไร

เมื่อก่อนนี่ ทุกเทศกาลเลยครับ  เจ๋ง

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!
บ้านผม ปู่ย่าเป็นจีนแท้ๆครับ
แต่เนื่องจากเป็นคริสต์ การไหว้ก็เลยไม่เต็มที่ ... ส่วนใหญ่ไม่ค่อยไหว้เจ้า จะไหว้บรรพบุรุษ

บ้านแม่ ตายายก็เป็นจีน แต่อยู่ไทยมาหลายรุ่น ก็เลยเป็นเหมือนไทยแท้ๆ
แต่แม่ผมไหว้หมด ทั้งของคริสต์ พรามหมณ์ พุทธ จีน

เป็นบุคคลที่เชื่อมครอบครัวในเครือญาติ(ในเรื่องศาสนา)ไว้ด้วยกัน ไอ้มืดหมี

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ผมไหว้แทบทุกอย่าง ทุกปีครับ

แต่ก็ไม่ได้เคร่งอะไรกันมากนัก ถ้าเป็นวันธรรมดา ก็เปลี่ยนมาไหว้ วันเสาร์ - อาทิตย์แทน

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
บ้านผมยังมีเกือบทุกงานนะ ยกเว้นไหว้พระจันทร์ครับ ที่หายไป

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
บ้านผมยังมีเกือบทุกงานนะ ยกเว้นไหว้พระจันทร์ครับ ที่หายไป

เหมือนกันครับ  ฮิ้ววว

อะไรดีหละ
โอ้ว หน้าเจมาแล้ว นึกถึงจู๋นี้
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7847.0.html

บ้านตูนี่ ญาติโกฝ่ายแม่เป็นคนจีนนะครับ
ก็เลยได้มีส่วนร่วมในงานนี้มาบ้าง แต่ไม่มาก
จนเพิ่งมาอยู่กับบิงนี่แหละ ที่แทบจะได้ร่วมทุกงานเพราะป๊าปิงเป็นจีนแท้ๆ

สนุกดี แต่ไม่ค่อยชอบความฟุ่มเฟือยของแต่ละงาน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สมัยก่อนตอนผมเด็กๆ ญาติๆยังไม่ได้แยกย้ายกันไปไหน ถึงหน้างานพวกนี้ทีก็จะมารวมกลุ่มช่วยกันทำของเซ่นไหว้กันครับ เหมือนกับเป็นการรวมญาติพี่น้อง แต่ตอนนี้แยกย้ายกันไปอยู่ตามที่ต่างๆ ภาพเก่าๆในอดีตที่รวมญาติพี่น้องทำของเซ่นไหว้ก็หายไป ของเซ่นไหว้ก็ต้องมาซื้อแทน คิดแล้วอยากย้อนอดีตจังครับ  ปลื้ม

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เพื่อนมีเชื้อจีนอย่างแรง
ชอบวันหลังงานพิธี ที่เพื่อนแบกหมูเห็ดเป็ดไก่ผลไม้ขนมเทียนมาให้ที่หอ

ช่วงปี 3 ปี 4 รู้หมดค่ะ ว่าเมื่อไหร่จะมีงาน แล้วเตือนเพื่อน อย่าลืมเอามานะ กร๊าก
นี่มันกระจู่มีสาระนี่หว่า  อี๋~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
บ้านป่านก็จีน
แต่พอตั้งแต่อาม่าอากงเสียไป  ฮือๆ~
ก็ไม่ค่อยมีพิธีรีตองอะไรมากเหมือนสมัยก่อน  ง่ะ
ไม่งั้นจะได้กินข้าวมันไก่ทุกเดือน
เอาไก่ที่ไหว้เจ้ามาทำ มีกับข้าวไหว้เจ้ากินกันอิ่มหน่ำสำราญ

พนักงานบริษัท.
นี่มันกระจู่มีสาระนี่หว่า  อี๋~

อ้าว..มีสาระไม่ดีหรอ  เหลือบ

อะไรดีหละ
แซวแฟนแปลกเหรอ

เป็นคนจีนเหมือนกัน แท้ด้วยนะ  กร๊าก
แต่ทั้งบ้านตาโตอย่างกะไข่ห่าน  ไม่มีใครดูรู้เลย  กร๊าก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
เออ กิ้ว จีนตาโตเนี่ย เป็นจีนเชื้อสายอะไรอะ สงสัยมานาน  งง

พนักงานบริษัท.
หน้า: [1] 2 3 4