หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: พยัญชนะบางตัว ยิง PDF ไม่ได้  (อ่าน 6885 ครั้ง)
นำฟอนท์ที่ดาวน์โหลดไปใช้งานด้านสิ่งพิมพ์ประเภทพ็อกเกตบุ๊ค
แล้วมักจะมีปัญหาว่าพยัญชนะบางตัว สระบางตัวเช่น ตัวนิคหิต การันต์ และ ญ
เวลายิง PDF จะออกมาเป็นจุด เป็นรูปสี่เหลี่ยมบ้าง
ทั้งๆ ที่ใช้โปรแกรม กอไก่แก้สระลอยแล้ว

ฟอนต์ตระกูลเดียวที่ไม่ค่อยมีปัญหาคือ 4711_Atnoon regular
อยากใช้ฟอนต์อื่นๆ บ้างให้เข้ากับงาน และเห็นพ็อกเกตบุ๊คเล่มอื่น
ใช้ฟอน์ตที่มีปัญหา (สำหรับเรา) ทั้งเล่มได้ เลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้ปัญหาไหมคะ

ปล.เคยใช้วิธีพิมพ์แยกแล้วแปะใส่ แต่มักจะมีปัญหาตอนที่ตรวจปรู๊ฟ
เพราะถ้ามีการเลื่อน text ตัวอักษรที่แปะไว้มักจะหลุดจากจุดที่เราวางไว้

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับผู้ที่จะช่วยตอบให้ ไอ้มืดหมี
ขอบคุณสำหรับคำถามครับ
ผมตอบไม่ได้เพราะไม่เคยทดลองทำดู

มีข้อมูลอื่นๆ ไหมครับ
เช่นโปรแกรมที่ใช้ทำ ระบบปฏิบัติการ หรืออื่นๆ
ที่พอจะเอาไว้ถามลุงพลเจ้าของเทมเพลตได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มาสนับสนุนฟร้อนเจ๊นุ่นด้วยค่ะ
ใช้ได้เกือบทุกโปรแกรมจริงๆ

แปลกจัง ใช้เทมเพลตเดียวกันทำไมใช้กะโปรแกรมไม่ได้เหมือนกันอ้ะ ง่ะ

(ปล. เหมือนเดือนจะไม่เห็นท่านนายพลนานแล้วนะ โห)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พี่แกกำลังปลีกวิเวกครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้โปรแกรม Pagemaker 6.5 PC ค่ะ
งั้น ขอญาตแนะนำให้เปลี่ยนโปรแกรมครับ ไอ้มืดหมี
เพราะสารภาพตามตรงว่านายพลเทมเพลตไม่ได้ทำมาสนับสนุนโปรแกรมนั้น

แล้วใช้โปรแกรมอะไรดีคะ indesign+โปรแกรมตัดคำ ใช่หรือเปล่าคะ ช่วยอธิบายเพิ่มจะขอบคุณมากค่ะ
ต่อไปถ้ามีปัญหานี้อีกจะได้ตอบเขาได้ว่าทำไม

ขอบคุณมากนะคะ
เอ

ปกติผมเจอที่เขาใช้ PM7 / PC ก็ไม่มีคนเจอปัญหานี้นะครับ
คือผมจำไม่ได้แล้วเหมือนกันว่าตอน 7 ออกมันแก้ปัญหาอะไรใน 6.5
แต่ว่าเป็นเรื่องของภาษาไทยนี่แหละครับ ตอนนั้นก็เลยเปลี่ยนมาเป็น 7

ส่วนถ้าถามตอนนี้ผมก็แนะนำ Indesign อย่างเดียวครับ
อันนี้สนับสนุนแน่นอนและทำงานร่วมกับฟอนต์อื่นที่เห็นในตลาดตอนนี้ได้ครบเลย (อาจจะเว้นฟอนต์เถื่อนบางตระกูล)
ถ้าจะพ่วงโปรแกรมตัดคำด้วยก็ยิ่งดีใหญ่เลย

อยากทำงานกับ indesign เหมือนกันค่ะ
แต่ตอนนี้คงต้องใช้ Page maker ไปก่อน
ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามนะคะ
ผมมีปัญหาเดียวกันนี้ คือ ญ ตัวการันต์ ไม้ตรี อ่านไม่ถูกต้องเวลาแปลง PDF 1.5 ที่สำคัญเป็นไฟล์งานลูกค้าที่ทำมาแล้วบน PM7- PC
จึงไม่สามารถเปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นได้ ฟอนต์ที่มีปัญหา คือ KwangMD ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจาก PM7 Windows XP Distiller Kokai หรือ font กันแน่ครับ
ผมใช้ pm7 win xp fontโหลดไม่ได้เลย ช่วยด้วยครับ
ผมใช้ แมค+Indesign CS + TSP(ตัวตัดคำ แก้วรรณยุกต์ลอย ไม่ใช่สระลอยนะครับ) ใช้ได้ทุกฟ๐นต์ไม่มีปัญหา
แต่ถ้า Indesign 2.0.2 ไม่สามารถใช้ได้ซักตัวเลยคับ
หน้า: [1]