หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47

ผู้เขียน หัวข้อ: งานมหกรรมหนังสือระดับชาติ # 12  (อ่าน 232522 ครั้ง)
นิยายชอบพวกชุดพิเศษนี่หละ
ไม่งุงิเกินงาม
ยาวกว่าเล่มปกติด้วย อ่านได้นานหน่อย  หยี
 หยี แอนชอบอ่านของนักแต่งชื่อสิรินดาล่ะ

แต่ของบางคนก็ไม่ค่อยชอบนะ รู้สึกว่ามีภาษา Internet เยอะไปหน่อย

ไอ้ชุด
ความรู้สึกดีดี
นี่แหละครับ

ก่อกำเนิด สนพ. แจ่มใส ในประเทศไทย
เหมือน แฮร์รี่ฯ ทำให้ สนพ. นานมี ลืมตาอ้ามาก
รอดพ้นจากการ แทบจะไม่มีบ้านอยู่มาได้
(จริงๆ ก่อนได้แฮร์รี่ เขาก็ขายบ้านไปแล้ว)

จำได้เลยว่างานหนังสือที่แจ่มใสมาออกครั้งแรกเป็นบูทเล็กๆที่ไม่ค่อยมีคน
พอครั้งถัดมาคนแน่นขึ้น บูทใหญ่ขึ้น
แล้วก็เริ่มมีสำนักพิมพ์อื่นทำหนังสือออกมาปกคล้ายๆกัน (จะว่าเลียนแบบความคิดได้มั้ย)
จนมาครั้งนี้กว่าจะเบียดเข้าไปซื้อได้ แทบเป็นลม  ยิ้มน่ารัก

จำได้เลยว่างานหนังสือที่แจ่มใสมาออกครั้งแรกเป็นบูทเล็กๆที่ไม่ค่อยมีคน
พอครั้งถัดมาคนแน่นขึ้น บูทใหญ่ขึ้น
แล้วก็เริ่มมีสำนักพิมพ์อื่นทำหนังสือออกมาปกคล้ายๆกัน (จะว่าเลียนแบบความคิดได้มั้ย)
จนมาครั้งนี้กว่าจะเบียดเข้าไปซื้อได้ แทบเป็นลม  ยิ้มน่ารัก

อมรินทร์ ก็ลงมาเล่นตลาดตรงนี้
อย่าถือว่าลอกเลย เขาเรียกว่า
มาแชร์ตลาด คืออย่าให้แจ่มใสโกยเจ้าเดียว
 คริคริ

ปีที่แล้ว คัมออน ยอดขายน่ากลัวนะ
ในเครือ สถาพร บุ๊คก็เอาไปเยอะ
ฟายบุ๊ค แล้วอะไรต่อมิอะไรมากันพรึบ

ถือเป็นปรากฏการณ์นะ
เหมือนยุคนึง เคยปรากฏกายของ สนพ.ใยไหม

พี่โอ๋คะ  ถามอะไรนิดนึง  นัทขอถือวิสาสะถามในนี้ล่ะกัน

ที่มีคนเคยบอกว่า โดยเฉลี่ยคนไทยอ่านหนังสือไม่ถึง 10 บรรทัด 

พี่โอ๋คิดยังไงอ่ะคะ   

เลวยั้นเงา
พี่โอ๋คะ  ถามอะไรนิดนึง  นัทขอถือวิสาสะถามในนี้ล่ะกัน

ที่มีคนเคยบอกว่า โดยเฉลี่ยคนไทยอ่านหนังสือไม่ถึง 10 บรรทัด 

พี่โอ๋คิดยังไงอ่ะคะ   

คิดว่าเขา ต้องโกหก แน่เลย (ฮา)
ผลวิจัย ออกมาแบบนั้น พี่ไม่รู้เหมือนกัน
ว่าสถาบันไหน แล้วชุดคำถาม แบบสอบถามเป็นอย่างไร
(น่าจะไม่นับการอ่านหนังสือพิมพ์)

จริงๆ ผลออกมา 8 บรรทัด ใช่ไหม?
ปีนึง 8 บรรทัด โคตรน่ากลัวเลยถ้าเป็นจริง

แต่บางทีก็น่าเชื่อนะ
เพราะงานหนังสือใหญ่ปีนึงมีสองหน
คนเดินงานเยอะทุกปี แต่ก็เป็นกลุ่มคนเดิมๆ
กลุ่มไม่เดินเมื่อครั้งเก่าๆ ครั้งใหม่ๆ เขาก็ไม่เดิน

ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีนะ มีเว็บแบบ เด็กดี แบบ ถนนนักเขียนพันทิป
ต่อยอดการอ่านของคนรุ่นใหม่ไปเรื่อยๆ

วรรณกรรมแจ่มใส ก้เป็นปฐมบทการอ่าน
แล้วเมื่อเขาโตขึ้น เขาก็เรียนรู้ขึ้นไปว่า
สิ่งใดที่เขาสนใจอ่าน ถึงตอนนั้นก็เลิกอ่านยากแล้ว ยิ้มน่ารัก

นัทก็ว่างั้น (คือ โพลอะไรของมึง)    กร๊าก

จริงหรือเปล่า  ตั้งมาตอนไหน อะไรแบบนั้นอ่ะค่ะ 

เลวยั้นเงา
นัทก็ว่างั้น (คือ โพลอะไรของมึง)    กร๊าก

จริงหรือเปล่า  ตั้งมาตอนไหน อะไรแบบนั้นอ่ะค่ะ 

อาจจะจริงนะ  คริคริ

เราคิดว่าเขาโกหกเพราะ รายรอบตัวเรา
มีแต่คนรักการอ่าน แต่พอเลยรอบตัวเรา
คนอ่านหายหมดเลยนะ

บ้านพี่ อ. พะโต๊ะ ชุมพร
เวลากลับบ้าน สมมติว่า 5 วัน
พี่ยังอ่านหนังสือ แค่หนังสือพิมพ์เองนะ
...

ปีหน้าคงมีคนอ่านเยอะขึ้น
เพราะ ยอดพิมพ์หนังสือโดยเฉลี่ยต่างจากเมื่อสองสามปีที่แล้วเยอะนะ
สมมติจาก 3000 ตอนนี้ 5000 ยังวางไม่พอขาย

หมีโหด~/ กลับบ้านก็อ่านแต่หนังสือพิมพ์เหมือนกันค่ะ   

เลวยั้นเงา
พี่แอนสวัสดีค่ะ  ไหว้

ใช่ที่เป็นพวกนิยายเปล่า ซื้อมาเล่มนึงเหมือนกัน ยังไม่ได้อ่านเลย  ลันล้า

ผมอ่านไปหลายเล่มแล้วครับ (ยืมชั้นหนังสือข้างบนอ่านหน่ะ กร๊าก)
พี่แอนสาวซื้อเรื่องไหนมาครับ  ปลื้ม

ผมชอบพวก ณารา กับ กิ่งฉัตร (รายหลังนี่ ขวัญใจผมเลย ยิ้มน่ารัก)

วันนี้ (22) บ่ายสอง ใครจะไปงานหนังสือมั่งครับ อาจได้เจอกัน กรี๊ดดดดด

หนังสือพี่ชาติ กอบจิตติ ลองไปดูที่บูธเคล็ดไทย N18 โซนC1 น่าจะมีนะ

ไป  หมีโหด~/

พี่ไอซ์ไปกะพี่เดือนหรอ

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
แยกกันไปครับ ยังไม่รู้เลยจะได้เจอกันมั้ย ฮิ้ววว

เมื่อวานไปมาค่าเสียหาย แปดร้อยกว่า

เดี๋ยวบ่ายๆ วันนี้จะไปอีก หมดตัวแน่  ฮือๆ~

ปล.วิบูลกิจไม่ยอมตั้งบูธ ฮือๆ~ เข้าบูธอนิแมก เจอแต่โคนันกับเนกิมะ  ไม่ล่ะ

หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47