หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17
 
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ตังไปเรียนวันละกี่บาท  (อ่าน 58909 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 ขาจร กำลังดูหัวข้อนี้
เออเนอะ  ง่ะ
บันทึกการเข้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
อาทิดหน้า ต้องเข้า รร. แล้ว

คาดว่าจะได้เงินไปใช้วันละ 100 บาท
บันทึกการเข้า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
อาทิดหน้า ต้องเข้า รร. แล้ว

คาดว่าจะได้เงินไปใช้วันละ 100 บาท

เพิ่งเข้าโรงเรียนหรอคะ  ฮิ้ววว
บันทึกการเข้า

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ยังครับ ยังนั่งเล่นคอมอยู่บ้าน  ไอ้มืดหมี
บันทึกการเข้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ยังครับ ยังนั่งเล่นคอมอยู่บ้าน  ไอ้มืดหมี

เล่นเว็บฟอนต์จนตัวดำเลยนะ   ไอ้มืดหมี
บันทึกการเข้า

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
อนุบาล ไม่ได้
ป1 -ป3 20 บาท (ข้าวมันไก่ราคา 12 บาท น้ำแก้วละ 5 บาท  เกย์ออก) มีข้าวหลุมแจกให้ แต่นานาไม่ชอบกินมากๆ  ง่ะ
ป4-ป6 50 บาท ( กินก๋วยเดี๋ยว 5 บาทบ่อยๆ แต่มีแค่เส้นกับน้ำนะ ปกติๆก็ 10 บาท) เหลือเยอะ  ฮิ้ววว
มัธยม 100 ใช้หมดบ้างไม่หมดบ้าง  เงินเก็บเยอะ แต่ก็ใช้เยอะ  ฮิ้ววว (ซื้อหนังสือทีนึงก็บ๋อแบ๋  อี๋~)
เหมือนคุณน้องนานา (คาดว่าเป็นคุณน้องนะคะ)
ข้ามถาดหลุมก็ได้กิน รายการมีดังนี้
ในถาดมี ห้าหลุม ได้แก่
หลุมใหญ่ที่สุด มีข้าว บางวันแข็ง บางวันเปียก ขึ้นอยู่กับอารมณ์เปลี่ยว เดียวดายของแม่ครัว
หลุมที่สอง และสาม มีกับข้าว อาทิ จับฉ่าย (เค็มๆ) ผัดถั่วงอก (มีแต่ถั่วงอก หมูไปไหน?) ไข่เจียว (อุดมไปด้วยหอม) แกงจืดวุ้นเส้น
หลุมที่สี่ ของหวาน อาทิ กล้วยบวชชี (กะทิลอยฟ่อง) กล้วยเชื่อม (แข็งมาก) ขนมขี้มูก (ขออภัยจำชื่อไม่ได้ เป็นขนมเหนียวๆ ใส่ถั่วเขียว ฮ่าๆ)
หลุมที่ห้า ผลไม้ อาทิ ส้ม กล้วยน้ำว้า
ตกลงอิฉันนอกเรื่องมากเลยนะนี่นะ

แต่ว่า ประถมนี่ ได้เงินมาเท่าไรก็หมดทุกทีตอนรอคุณแม่มารับ ทรัพย์จางที่หน้าโรงเรียน ขนมหน้าโรงเรียนล่อตา
เปิดกล่องมาได้แต่สติ๊กเกอร์ดรากอนบอลซ้ำๆกัน แหะๆ

มัธยมได้วันละ ห้าสิบ ถึง ร้อยบาท กินข้าวซ้ำกันทุกวัน นั่นคือ ข้าวคลุกกะปิ ราดหน้า และน้ำสับปะรด เป็นคนไม่ค่อยสร้างสรรค์เมนู
สิ้นเปลืองไปกับ นิตยสารดาราญี่ปุ่น ตอนนั้นคลั่ง X-Japan, L'Arc en Ciel 

อุดมศึกษา ได้มาเดือนละ ห้าพันบาท ไม่ค่อยได้ซื้อข้าวกิน ซื้อแต่เสื้อผ้า ของใช้ ขนม สุดท้ายจบลงที่ มาม่า อร่อย เอือม
บันทึกการเข้า

I just saw you apart and you took away my heart.
Without you, how will other days started...
ขุด
เมื่อกี้คุยกะพี่แอนในเอ็ม แล้วก็พูดเรื่องค่าขนมกันเลยคิดถึงจู๋นี้ อ๊าง~

อนุบาลถึงป.5 เทอม 1 ไม่เคยได้เงินไปโรงเรียน ฮิ้ววว
เพราะว่าที่โรงเรียนมีข้าวให้กิน มีของว่างให้เงิน พ่อก็เลยไม่ให้ตังค์
ยกเว้นแต่ว่าจะมีกิจกรรมหรือต้องซื้อของอื่นๆ (แต่ส่วนใหญ่พ่อก็ไปซื้อให้เอง)

ป.5 เทอม 2 ได้วันละ 20
ป.6 ได้วันละ 10 บาท (ย้ายกลับมาโรงเรียนเดิม มีข้าวกะหนมกินเหมือนเดิม หมีโหดดดด)

ม.1 - ม.3 วันละ 30 (กินอย่างเดียว ค่ารถไม่เสีย)
ม.4 - ม.6 เดือนละ 2000

มหาลัย
ปี 1 - ปี 2 เทอม 1 4000 (ของทุน)
ปี 2 เทอม 2 ประมาณ 6000 - 7000 (ทุนบวกทำงานพิเศษ)
ปี 3 เทอม 1 ประมาณ 5000 - 6000 (ทุนบวกทำงานพิเศษที่โดนลดชม. หน้ามึน)
งี้แหละ น้ำพักน้ำแรงตัวเอง  แป๊ะยิ้ม

ตอนนี้ปี 4
รายได้ประมาณ 5000 - 6000 เท่าเดิมฮ่ะ ฮือๆ~
เงินทุน 4000 ตังค์ทำงานในเว็บอีก 1000 ถ้าขยันเข้าไปทำงานร้านการ์ตูนก็ได้ตังค์อีก
(แต่อ่านฟรีเลยไม่เป็นไร ไม่ได้ตังค์ก็ได้ อ๊าง~)

ปีหน้าจะเริ่มซวยแล้วฮ่ะ
เรียนจบ ทำไงต่อดีแว้ ฮือๆ~
บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ทำงาน  กรี๊ดดดดด
บันทึกการเข้า

Las Noches Rubicundior
พอย้อนมาอ่าน

ตอนนี้ยังขอแม่กินอยู่เลย วันละร้อย
ล้อเล่นๆ หมีโหดดดด




ตูมีแม่เป็นครูอยู่โรงเรียนเดียวกะตอน ป.เตรียม
เวลาเรียนก็เลยสบายหน่อย แม่กูใหญ่ แต่ไม่รวยแค่นั้นแหละ

อนุบาล: ได้ค่าขนมวันละ 3 บาท ต้องหยอดกระปุก 1 บาทเสมอ เหลือใช้ 2 บาท
ประถม: วันละ 15 บาท ขึ้นรถบัสกลับบ้านวันละ 5 บาท เหลือใช้ 10 บาท
มัธยมต้น: นโยบายพ่อบอกให้เปลี่ยนเป็นรายเดือน เดือนละ 500 มั้ง เออ ค่ารถบัสเปลี่ยนเป็น 10 บาทแล้ว
มัธยมปลาย: ได้เดือนละ 700-800 บาท ค่ารถบัสเท่าเดิม
มหาลัย: ปีแรกๆ ได้เดือนละ 4000 หักค่าหอเดือนละ 1000 ก็เหลือใช้วันละร้อยได้
            ส่วนปี 4-5 ขึ้นเป็น 4500 บาท ค่าหอประมาณ 2800 บาท เหลือใช้น้อยกว่าเดิมเลยต้องทำงาน กร๊าก

สรุป การได้ตังค์น้อยลงทำให้ต้องหัดทำงานตอนเรียน ไอ้มืดหมี


คุยกะเดือนเรื่องกล้องแว้บนึง
แล้วก็นึกได้ว่าตอน ม.ปลาย รอปีนึงถึงจะได้ถ่ายรูปสักม้วน
เป็นการเก็บตังค์ที่ทรหดมากๆ ฮือๆ~

(ส่วนตอน ม.ต้นรู้สึุกจะขอแม่ซื้อฟิล์มมั้ง หมีโหด~)
บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ม.ปลาย ใช้กล้องดิจิทัลของเพื่อน น้องดำ
บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ชิ
บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอน อนุบาล ได้เงิน 10 - 15 บาท  ขนม น้ำ 5 บาท ข้าวโรงเรียน
ตอน ประถมได้เงิน 20 - 50 บาท ขนม น้ำ 5 บาท ข้าวโรงเีรียน
ตอน มัธยมได้เงิน 120 150 บาท ขนม น้ำ แพงขึ้นเรื่อย ๆ ข้าวซื้อเอง  ฮือๆ~

มันต่างกันเยอะมาก  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2008, 03:10 น. โดย น้องใหม่ » บันทึกการเข้า

ใหม่พองพอง :)
ตอนอนุบาล ได้ 1 บาท หรือ 2 บาทเนี่ยแหละ
พอขึ้นประถม แรกๆ ได้เท่าเดิม
ตอนหลังค่อยเพิ่มขึ้นเป็น 5 บาท แล้วก็ 10 บาทในที่สุด ง่ะ..
มัธยม แม่ให้รายปักษ์ ครั้งละ 1500 (ตกเดือนละ 3000)
ไม่รวมค่าหอ และค่าอุปกรณ์การเรียนทั้งหมด (ซื้อหนังสือก็เบิกได้ กรี๊ดดดดด )

ป.ตรี ปี 1 + ปี 2 เทอม 1 ได้ค่าหอ + ค่ากินเดือนละ 2500 (ฮ่วย ลดลงเฉยเลย)
พอปี 2 เทอมสอง ได้แต่ค่าหอ ง่ะ.. (แม่บอก ก็ลูกไม่ทวง แม่ก็เลยทำเป็นลืมๆ ไปซะ)
ตอนนี้ (ปี 3) ตังค์ตัวเองล้วนๆ ฮือๆๆ รายได้ลดไปอีกทางนึง

เลยทำให้ได้รู้ว่า... ค่าครองชีพภูเก็ตแพงนะครับ ฮือๆ~
(คำนวณค่าใช้จ่ายตัวเอง ตกเดือนละหมื่นนิดๆ สยองมาก)
บันทึกการเข้า

อนุบาล ถึง ป.6 มีข้าว และของว่างให้ ได้เงินไปเรียน 5-15 บาท ปรับขึ้นทีละน้อย
มัธยม ต้องซื้อข้าวกินเอง ได้ 20-60 บาท ปรับขึ้นตามเศรษฐกิจบ้านเมือง
ป.ตรี 4 ปี รายได้ไม่ขยับ ได้รับ 7 วัน 500 เศรษฐกิจจะดีจะเลว น้ำมันจะขึ้น ทองจะลง ก็ได้ 500 - -"
บันทึกการเข้า

อนุบาล ไม่ได้  เอือม
ป.1 -ป.6 ได้วันละ 2บาท จนถึง 5บาท ตามลำดับ
ม.1 - ม.3 ได้ 30 - 40 บาท
ม.4 - ม.6 ได้ 50 - 100 บาท
ปี1 - ปีสุดท้าย(เรียนยาวกว่าคนอื่น) วันล่ะ100 ตายตัวตลอด  กร๊าก
บันทึกการเข้า

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17
 
 
Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.21 | SMF © 2006-2007, Simple Machines | Thai language by ThaiSMF Valid XHTML 1.0! Valid CSS!