หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17
 
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ตังไปเรียนวันละกี่บาท  (อ่าน 62700 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 ขาจร กำลังดูหัวข้อนี้
เอาบ้าน jaja มาฝาก

เครดิต pantip คะ
บันทึกการเข้า
บวกครับ

นี่เลยที่อยากเห็น
รื้อฟื้นวุ้ย

จำได้ว่า มีหลังสีขาวๆ สองชั้น ประมาณสี่หลังได้
เซ็งมากตอนนั้น  หมีโหดดดด
บันทึกการเข้า

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
แอร๊ยยย บ้านแมวไม่เคยเห็น  กรี๊ดดดดด
บันทึกการเข้า

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
สงสัยเกิดไม่ทันจริงๆ  ฮิ้ววว
บันทึกการเข้า

<3.
 กรี๊ดดดดด บ้านจาจา (นานาก็เคยมี  กร๊าก)
มีร้านขนมกับบุ๊คชอป แต่หายไปแล้ว  ง่ะ ง่ะ


แต่มันจะมีีอีกยี่ห้อนึงมั้ง ที่เป็นห้องๆ เป็นห้องครัว ห้องนั่งเล่นวันคริสมาส แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร  ไอ้มืดหมี
บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไปคุ้ยเรื่องบ้านจาจามา
คืออ่านของ นานาแ้ล้วคุ้นๆว่ามันเหมือนจะมีอะไรแบบนั้นเลย

คุ้ยไปคุ้ยมาเจอนี่แทน
_http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=crazy-piggy-girl&month=31-08-2007&group=4&gblog=2

มีบ้านกระดาษคล้ายๆจาจาด้วย  เจ๋ง
บันทึกการเข้า

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
กรี๊ดดดดด บ้านจาจา (นานาก็เคยมี  กร๊าก)
มีร้านขนมกับบุ๊คชอป แต่หายไปแล้ว  ง่ะ ง่ะ


แต่มันจะมีีอีกยี่ห้อนึงมั้ง ที่เป็นห้องๆ เป็นห้องครัว ห้องนั่งเล่นวันคริสมาส แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร  ไอ้มืดหมี

ทำไมนานาเคยเล่นด้วยอะ   (เหงื่อแตกพลั่ก)
ตอนเด็กๆเล่นแต่ ทาโซ่ที่แถมมากับชีโตส ที่เป็นแผ่นกลมๆอะ
สะสมเป็นกองภูเขาเลย  ฮิ้ววว
บันทึกการเข้า

<3.
สะสมบ้านจาจาเหมือนกัน โดนแม่ด่าตลอด แม่บอกว่าสะสมยังไงก็ไม่มีทางได้ครบหรอก
แต่เราไม่เชื่อ ซื้อมาเต็มบ้านเลย มีแต่แบบซ้ำๆกัน

คิดถึงสมัยเด็ก  ฮือๆ~

คิดถึงเหมือนกัน

อนุบาล - ป.1 - ได้2-3บาท ถ้าลุงใจดีก็จะได้จากลุงอีก2บาท กินไอติม เเท่งละ 2บาท(รส ถั่วดำ) ก็หมดเเล้ว
ป.2 - ป.4 - ได้ ประมาณ 10 บาท เอาข้าวกล่องไปกินเอง เเต่ เอาเงินไปกินหนมหมด ทุกวัน
ป.5 - ป.6 - 15 บาท พกข้่่าวกล่องเหมือนกัน

ม.1 - จำได้ว่า 20 บาท ใช้่ไม่เคยพอเลย เพราะข้าวจานนึงก็ 13 เเล้ว
ม.2 - ม.3  - ได้ 40  จำได้ว่าตอนนี้มีเเฟนเเล้ว เงินเลยหมดไปกับค่าน้ำมัน รถมอไซ (ตอนนั้น น้ำมันถูกมาก ๆ ไม่ถึง20) ต้องเติมทุกวัน
                     วันละ 20 บาท ที่เหลืิอเก็บไว้กินข้าวที่ รร. ค่า่น้ำมันรถมาก่อน -*-
เลิกกับเเฟนเเล้ว  ฮือๆ~

ปวช. ปี 1 - ได้เป็น รายสัปดาห์ เพราะมาอยู่หอ ประมาณ 500 บาท จนมาก ๆ ค่าหอต่างหาก ไม่เหลือเก็บเลย
ปวช. ปี 2-3  - ได้สัปดาห์ละ 1,000 เริ่มได้เยอะ ฮ่า ๆ ย้ายมาอยู่บ้า่นป้าเเล้ว ค่าหอไม่ต้ัองจ่าย เลยขอค่า ขนมเยอะหน่อย
มหาลัย - ได้รายเดือน เดือนละ 10,000 มาอยู่ กรุงเทพฯ ค่าครองชีพเลยสูงมากกกก เเค่ค่า หอ ก็บานเเล้ว
            นี้ก็ไม่ค่อยเหลือเก็บ

ฮิฮิ   เอือม
บันทึกการเข้า

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ตอนนี้ อาทิตย์ละ 200 นิดๆ

แม่ไปรับ-ส่ง เลยไม่ได้ใช้อะไรนอกจาก ค่าข้าวและของกิน
บันทึกการเข้า

ความรักอยู่ไหนน้าา....
ตอนนี้ ม6 ได้วันละ 70 ครับ
กินข้าวเช้า กลางวัน แค่ 30-40 บาทเอง
นอกนั้นอม  ฮี่...
บันทึกการเข้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
++++...ตั้งแต่อนุบาลได้วันละ 5 บาท

++++++++++++...ป.1-ป.2 วันละ  10 บาท (โรงเรียนอยู่ใกล้บ้านอ่ะ)

+++++++++++++++++++++++++...ป.3-ป.6 วันละ  20 บาท

+++++++++++++++++++++++++++++++++++...ม.1-ม.4 วันละ 60 บาท

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++...ปัจจุบัน ม.6 วันละ 100 (อะไรอะไรมันก็แพงขึ้นอ่ะ) แต่ใช้จิงๆ ไม่

เกิน 70 บาท ที่เหลือเงินเก็บหนะ  ฮี่ๆ  ฮี่...

บันทึกการเข้า
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
บันทึกการเข้า

Today you , Tomorrow me.
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - 1
บันทึกการเข้า
ตอนอนุบาลได้ 4 บาทครับ
ข้าวประจำ ขนมถุงละบาท 4 ถุง

ตอนป.1 ได้ 5 บาท

จากนั้นก็ 7 บาท 10 บาท 15 บาท 20 บาท มาเรื่อยๆตามอายุอะ

เมื่อก่อนอยู่เพชรบูรณ์ ประมาณ 20 ปีที่แล้ว เตี๋ยวชามละ 3 บาทนะเอ้า พิเศษ 5 บาท ไปเรียนสบายๆ

คนจังหวัดเดียวกันหรือปล่าวหนอ   กรี๊ดดดดด
บันทึกการเข้า

ชีวิตนี้บางทีก็น้อย .. คิดไปทำไม
ตอนอนุบาลได้วันละ 2 บาท (สมัยนั้นขนมห่อละ 50 สต. น้ำอัดลมแก้วละ 50 สต. แม่มาส่งข้าวเพราะบ้านใกล้โรงเรียน)
ช่วงนี้นี่เก็บเงินได้ตั้งวันละบาท จำได้ว่าจะเก็บเงินไปซื้อหนังสือการ์ตูนหน้าโรงเรียน พวกโดเรมอนอะไรพวกนี้ สมัยนั้นเล่มละ 3 บาท

ช่วงประถมก็ได้ 5-10 บาท ค่าครองชีพมันขึ้นเรื่อยๆ ท้ายสุดตอน ป.6 ข้าวจานละ 5 บาท พิเศษ 6-7 บาท น้ำแก้วละ 1-2 บาท ไอ้พวกขนม ก้าก้า คัมคัม ถุงละ 1-2 บาท (ชอบซื้อเพราะไอ้ของเล่นที่แถมมา) เหลือเงินเก็บเฉลี่ยวันละ 1-2 บาท ก็เอาไปซื้อการ์ตูนมาอ่านเหมือนเคย อาทิตย์ละ 1-2 เล่ม ...ไม่ต้องเสียเงินค่ารถเพราะบ้านใกล้โรงเรียน เดินไป-กลับ เอา  ยิ้มน่ารัก

ช่วงมัธยมต้นได้ 20-25 บาท ตอนนั้นข้าวจานละ 8-10 บาท น้ำแก้วละ 2-3 บาท ...ค่ารถเมล์ต่อวันไปกลับประมาณ 5 บาท สมัยนั้นค่ารถเมล์ 1.50 บาทเอง

ช่วง ปวช. ได้ 30 บาท ตอนนั้นเริ่มเรียนศิลปะ เงินที่พ่อแม่ให้เริ่มไม่พอ หมดไปกับค่าสีค่ากระดาษซะเยอะ เลยต้องอาศัยทำงานช่วงปิดเทอมไปด้วย สมัยนั้นข้าวจานละ 10-12 บาท น้ำ 3-5 บาท ค่ารถเมล์ 2.50-3 บาท  ปลื้ม

ช่วงเรียน ปวส.ที่วิทยาลัย แรกๆได้เงินไปโรงเรียน 35-40 บาท แต่หลังๆไม่ได้ขอพ่อแม่แล้ว ทำงานวาดรูปล้อหลังเลิกเรียนวันนึงได้ขำๆวันละภาพก็ 100-150 บาทขยันหน่อยก็อาจจะได้ 2-3 ภาพ รายได้อีกทางก็รับภาพประกอบกับพวกสำนักพิมพ์หนังสือเด็ก รับมาเล่มนึง (วาดปก+ภาพด้านใน ประมาณ 10-15 รูป) ก็ตก 2,000-3,000 บาท ช่วงนี้รวย  (อิอิ)

หลังจากจบ ปวส. ก็ทำงานประจำ+เรียนรอบค่ำไปด้วย ได้เงินเดือน 6-7 พัน แบ่งเอาไว้ใช้เองแต่ละเดือนประมาณ 3 พันบาท
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17
 
 
Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.21 | SMF © 2006-2007, Simple Machines | Thai language by ThaiSMF Valid XHTML 1.0! Valid CSS!