หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอจะตอบคำถามพวกนี้ได้มั่งคะ  (อ่าน 8009 ครั้ง)
เมื่อวานนี้เพื่อนเมย์เอาคำถามพวกหนึ่งมาให้
คำถามพวกนี้เป็นคำถามที่เพื่อนๆเมย์จดมาจากกระดานค่ะ 
เป็นคำถามของวิชาศิลปะที่เกร็งๆว่าจะออกในคราวนี้ค่ะ
แต่.....
ปัญหาก็คือ  ตอนเรียนครูไม่เคยสอนค่ะ 
ให้แต่แบบรูปมาวาด  ไม่เคยเรียนอะไรนอกเหนือจากนี้เลยค่ะ
เมย์หาได้แล้วส่วนหนึ่ง  แต่ที่เอามาถามนี่คือไม่รู้จริงๆ

1.องค์ประกอบหลักของนาฏศิลป์คืออะไร   (เมย์คิดว่าเป็น ฟ้อนรำ จังหวะ เนื้องร้องทำนอง ชุด การแต่งกาย  แต่ก็ไม่แน่ใจอะค่ะ)
2.การแสดงนาฏศิลป์ไทยจะต้องอาศัยบทร้องทำนองเพลงประกอบด้วยอะไรเป็นหลัก
3.การแสดงนาฏศิลป์ไทยที่ขาดไม่ได้คือ
4.การแต่งกายนาฏศิลป์ที่บ่งบอกความยิ่งใหญ่คือ
5.เสียงดนตรีที่เกิดจากวงดนตรีมีความรู้สึกอย่างไรกับผู้ฟัง
6.จุดประสงค์ของการฟังคอนเสิร์ตคือ  (เมย์คิดว่าเพื่อความเพิลดเพลิน  แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ)
7.การแสดงออกมีความประสงค์อย่างไร
8. การละเล่นพื้นเมืองของนครสวรรค์คือ
9.ผู้ฟังที่ดีมีคุณสมบัติอย่างไร
10.ทักษะการเรียนรู้ทางดนตรีที่สำคัญที่สุดคือ
11.มนุษย์นำเสียงดนตรีเป็นจังหวะแสดงออกเพื่อ
12.โครงสร้างทางดนตรีจะวันตกได้รัยอิทธิจากชนชาติใด
13.ชนชาติโบราณที่มีอารยธรรมสูงส่งคือ  (เมย์ว่าเป็นกรีก-โรมัน  แต่ก็ไม่มั่นใจอีกแล้วค่ะ)
14.สมัยกลางศูนย์กลางทางดนตรีอยู่ที่ใด

แค่นี้แหละค่ะ  ความจริงมี 38 ข้อ   แต่ที่เหลือเมย์พอจะหาได้แล้วค่ะ  ฮิ้ววว
ช่วยเมย์หน่อยนะคะ  จะสอบพรุ่งนี้แล้วค่ะ  ฮือๆ~

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป

ดูจากลักษณะของคำถาม ในหนังสือเรียนน่าจะมีคำตอบนะ

งบน้อย

ดูจากลักษณะของคำถาม ในหนังสือเรียนน่าจะมีคำตอบนะ

ปัญหาคือตั้งแต่อยู่ ม.ปลายมา ไม่มีหนังสือเรียนวิชานี้ค่ะ
ความจริงมาขึ้น ม.2 มันก็ไม่มีแล้วค่ะ
ตอนนี้หลายๆคนก็พยายามหาคำตอบ  แต่ก็ประสบปัญหาเหมือนเมย์นี่แหละค่ะ
คือบางข้อหาคำตอบไม่ได้  หรือหาได้แต่ก็ได้ข้อเดียวกันน่ะค่ะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
เรียนวาดรูปแล้วออกข้อสอบเป็นรำไทยเหรอครับ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ
แล้วถ้าไม่สอนจะออกข้อสอบได้อย่างไงนี่

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เรียนวาดรูปแล้วออกข้อสอบเป็นรำไทยเหรอครับ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ
แล้วถ้าไม่สอนจะออกข้อสอบได้อย่างไงนี่

ให้ไปสาบานที่ไหนก็ได้ค่ะ  ฮือๆ~  มันเป็นแบบนี้จริงๆ
ม.5 ยังดีกว่านี้อีก  ม.5  อาจารย์จดเนื้อหาสรุปๆให้บนกระดานแล้วออกข้อสอบตาม
แต่ ม.6 นี่คือ.....  ให้วาดแต่รูป  แต่ยังสามารถออกข้อสอบได้เฉยเลยค่ะ  ฮือๆ~

สาบานที่ไหนก็ได้เอา  ว่าเป็นแบบนี้จริงๆ

เจ๋ง เห็นด้วยเลย คำถามแนวนี้
ปัญหาคือตั้งแต่อยู่ ม.ปลายมา ไม่มีหนังสือเรียนวิชานี้ค่ะ
ความจริงมาขึ้น ม.2 มันก็ไม่มีแล้วค่ะ
ห้องสมุดทั่วไปสิครับ

กำลังโหลดข้อมูล .....

การบ้านเยอะเนอะ  แป๊ะยิ้ม/

Las Noches Rubicundior
 โวย มาตอบให้เอง เอาเฉพาะข้อที่ยังไม่ได้นะ (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

2.การแสดงนาฏศิลป์ไทยจะต้องอาศัยบทร้องทำนองเพลงประกอบด้วยอะไรเป็นหลัก
   คำคล้องจองทั้งหลายแหล่ กาพย์เห่ โคลง ฉันท์ ไม่รู้ว่าเค้านิยมใช้ิอันไหน

3.การแสดงนาฏศิลป์ไทยที่ขาดไม่ได้คือ
   ยากมาก ตัวพระตัวนางรึ แต่คิดว่าน่าจะเป็นดนตรีซะมากกว่า

4.การแต่งกายนาฏศิลป์ที่บ่งบอกความยิ่งใหญ่คือ
   ชฎา เครื่องประดับ

5.เสียงดนตรีที่เกิดจากวงดนตรีมีความรู้สึกอย่างไรกับผู้ฟัง
   ทำให้เกิดอารมณ์ร่วม

7.การแสดงออกมีความประสงค์อย่างไร
   สร้างการยอมรับในสังคม

8. การละเล่นพื้นเมืองของนครสวรรค์คือ
    ไม่ทราบ

9.ผู้ฟังที่ดีมีคุณสมบัติอย่างไร
   ก็ต้องมีสมบัติผู้ดี นั่งฟังเงียบๆ แสดงความชื่นชอบโดยการปรบมือ อย่ามาโดดเย้วๆเป็นไอ้พวกเด็กแว๊นท์มะริกัน

10.ทักษะการเรียนรู้ทางดนตรีที่สำคัญที่สุดคือ
    จังหวะ

11.มนุษย์นำเสียงดนตรีเป็นจังหวะแสดงออกเพื่อ
    ง่ายต่อการเรียนรู้ จดจำ

12.โครงสร้างทางดนตรีจะวันตกได้รัยอิทธิจากชนชาติใด
    กรีก

13.ชนชาติโบราณที่มีอารยธรรมสูงส่งคือ
    กรีก,บาบิโลน,แอตแลนติส

14.สมัยกลางศูนย์กลางทางดนตรีอยู่ที่ใด
   เมโสโปเตเมีย

โอ้ววววว  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
การละเล่นพื้นเมืองของนครสวรรค์นี่ แข่งเรือ แห่มังกร อะไรหรือเปล่า  งง
โวย มาตอบให้เอง เอาเฉพาะข้อที่ยังไม่ได้นะ (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

คำคล้องจองทั้งหลายแหล่ กาพย์เห่ โคลง ฉันท์ ไม่รู้ว่าเค้านิยมใช้ิอันไหน

ยากมาก ตัวพระตัวนางรึ แต่คิดว่าน่าจะเป็นดนตรีซะมากกว่า

ชฎา เครื่องประดับ

ทำให้เกิดอารมณ์ร่วม

สร้างการยอมรับในสังคม

ไม่ทราบ

ก็ต้องมีสมบัติผู้ดี นั่งฟังเงียบๆ แสดงความชื่นชอบโดยการปรบมือ อย่ามาโดดเย้วๆเป็นไอ้พวกเด็กแว๊นท์มะริกัน

จังหวะ

ง่ายต่อการเรียนรู้ จดจำ

กรีก

13.ชนชาติโบราณที่มีอารยธรรมสูงส่งคือ
    กรีก,บาบิโลน,แอตแลนติส

เมโสโปเตเมีย

ขอบคุณค่ะ

การละเล่นพื้นเมืองของนครสวรรค์นี่ แข่งเรือ แห่มังกร อะไรหรือเปล่า  งง

ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ              ว่าแต่เอาของภาคกลางโดยภาพรวมมาตอบพอจะใช้ได้ไหมคะ?

เห็นแห่มังกรนี่เป็นคำขวัญของจังหวัด  หมีโหดดดด
แล้วตอนนี้เค้าโปรโมทเรื่องแข่งเรืออยู่ด้วย
เดี๋ยวนี้เขาบอกข้อสอบกันบนกระดานเลยเหรอครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของหลิงเคยเฉลยตอนสอบยังมีเลย อาจารย์แกสอนไม่ทัน
เค้าเลยยกผลประโยชน์ให้

มาอ่านอันนี้แล้วรู้สึกความรู้ตัวเองน้อยขึ้นมาทันตา ง่ะ
เมื่อวาน มีน้องคนหนึ่ง มา บอก เรื่องข้อสอบ นี่แหละ  คิดแล้วยัง ฮาไม่หาย  

อาจารย์ ออกข้อสอบว่า      สื่ออะไรมองไกล ?
                                 คำตอบ คือ สื่อโทรทัศน์

แล้วให้เหตุผลว่า   โทร แปลว่า ไกล (จริงเหรอวะ?)  ทัศน์ แปลว่า  มอง  

อืมๆ  ข้อสอบตลกคาเฟ่มากๆ      หรือว่าเป็นวิชาการก็ไม่รุ้นะ แต่ผม คิดดูแล้วตลกดี   ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: [1] 2