หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Studio ถ่ายภาพ  (อ่าน 7131 ครั้ง)

ส้มรบกวนถามเรื่องสตูดิโอถ่ายภาพหน่อยค่ะ มีโครงการจะทำห้องสตูดิโอถ่ายภาพ

เกิดมาก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน เค้าจะต้องมีอะไรเตรียมไว้ในห้องๆนึงมั่งคะ

(นอกจากกล้องน่ะ เอือม) พอดีงบน้อย แต่อยากได้ของครบๆ

หรือว่าเซตของที่จำเป็นให้ครบแล้วทยอยเก็บเงินซื้อก็ได้ค่ะ

อย่างเช่นสีผนัง แสงไฟ แล้วอะไรอีกตั้งหลายอย่าง มึนตึ้บ

รบกวนช่างภาพในสตูดิโอทั้งหลายหรือคนที่พอจะทราบทีนะคะ  ไหว้

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
รู้สึกว่าที่ 2how จะมีโพสไว้อ่ะครับจำ link ไม่ได้แล้ว

เดี๋ยวจะลองหาๆมาให้ครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

นับคนที่ไปถ่ายที่สตูบ่อยๆ ด้วยมั้ยครับ

แล้วจะเป็นสตูแบบไหนครับ

แบบวัยรุ่นโนะเนะงุงิ หรือแบบติดบัตร ถ่ายรูปปริญญา ถ่ายงานแต่งงาน

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เป็นสตูถ่ายงานเลยน่ะเอ พวกถ่ายสินค้า ถ่ายคนลงสัมภาษณ์ อะไรประมาณนั้น

ไม่ใช่สตูดิโอหาเงิน แต่เป็นสตูดิโอที่เป็นส่วนหนึ่งของงานในนิตยสารน่ะ งงมั้ย

เค้าจะแยกส่วนออกมาจากกองบก.เลยน่ะ

ยังไงรบกวนชาร์ปด้วยน๊า..ขอบคุณมาก กรี๊ดดดดด บักเอด้วย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
กรี๊ดดดดด

ตอนไปมาบุญครอง ผ่านร้านโฟโต้ฟายอะไรเนี่ย
มีโบชัวร์ติดมือกลับมาสองสามแผ่น

www.ekasilp.com เนี่ย เว็บที่บอกในนั้น
แต่ในกระดาษมันมีจัดชุดเป็นเซ็ตๆ เลยนะ
ลองดูว่าข้างในมีอะไรขายมั่งเผื่อจะนึกออก

//เพิ่มๆ

มีอีกแผ่น เพิ่งอ่านอยู่วันนี้เอง สงสัยโยนทิ้งไปแล้ว หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2007, 23:27 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากเลย กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เจ๊ํส้มกิจการเยอะจริงๆ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior

ฮือๆ~ จับฉ่ายเกินไปน่ะสิ

กร๊าก  อ๋อ แบบนี้เอง ที่เขาเรียกว่า ไฟร่ม

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
รบกวนอีกที ไฟที่ใช้ถ่ายกลางแจ้ง(ถ่ายพวกสถานที่น่ะค่ะ)กับไฟที่ใช้ในสตูดิโอมันเหมือนกันมั้ยคะ งง

แล้วไฟในสตูดิโอนี่ ฟลูออเรสเซนต์หรือไฟส้มๆดีคะ หรือว่ามีเฉพาะอะไรพิเศษๆรึเปล่าคะ  หมีโหดดดด

กร๊าก  อ๋อ แบบนี้เอง ที่เขาเรียกว่า ไฟร่ม

มันคืออะไรเหรอคะ งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2007, 19:59 น. โดย ส้ ม : S h o G u n » บันทึกการเข้า

สป๊อตไลท์ หนึ่งอัน ร่มหนึ่งอัน

เอาร่มมากางแล้วผูกติดกันครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จริงๆ มันก็เป็นอย่าง ที่ เอ ว่า นั่นแหละครับ   แต่ ด้วยรูปร่างของไฟ
แล้ว ถึงไม่มีร่ม ติดไปด้วยก็เรียกว่าไฟร่มครับ ถ้าถ่ายในอาคาร
หรือในที่ร่ม เพดานต่ำ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ร่มก็ได้
ใช้ไฟแหงนขึ้นไปกระทบกับเพดานให้แสงมันกระจาย อะไรประมาณนั้น 
ที่ผม ฮาเพราะว่าดูจากรุป ก็เพิ่งเคยเห็นไฟร่มของแท้ที่มีร่มด้วย อะครับ 
คือปกติผมเคยเห็นแต่ไฟร่มที่ไม่มีร่ม ก็ยังสงสัยอยุ่ว่าทำไมเขาถึงเรียกไฟร่มกันอยุ๋ได้   กร๊าก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
มีไฟร่มแบบที่เขาทำกันเองด้วยนะครับ
เคยเห็นในเว็บพี่หาวเมื่อไม่กี่นานมานี้เอง
คนทำเป็นเซียนถ่ายภาพ เวลาเดินไปไหนต่อไหนพกร่มไปด้วยเลยดูเท่ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อย่าลืมฉากขาวแบบที่ใช้ถ่ายสินค้านะครับ หมีโหดดดด

ไปเจอบล๊อกนี้มา น่าจะมีข้อมูลที่น่าสนใจอยู่

http://digitaldaily.blogspot.com/2005/12/blog-post.html

งบน้อย

ขอบคุณมากเลยค่ะ กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2