หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...เลือกขวดใสหรือขวดขุ่น?  (อ่าน 53204 ครั้ง)
เป็นคนสมัยก่อนนี่ลำบากจัง  หื่น

น้ำขวดขุ่น treat ด้วย UV
น้ำขวดใส่ ส่วนมากจะมีการกรองและ TREAT ด้วยโอโซน น่าจะมีเชื้อโรคน้อยกว่า

แต่ขวดใสด้วยกัน ตูก็เลือกดื่มมิอนเร่นะ อร่อย  ฮิ้ววว

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
คือว่า ที่บ้านผม เค้าทำโรงงานน้ำดื่มนะครับ ทำขายทั้งขวดใสและขวดขุ่นครับ
1.H2O เพรียว เป็นอันตรายต่อร่างกายของคนที่ปรกติ เหมือนO2 แหล่ะครับและเพราะในน้ำดื่มมีแร่ธาตที่เจือมาด้วย (ประมาน2%) ทำให้รสชาดของน้ำที่เชียงใหม่ กับพัทยา ไม่เหมือนกัน และที่กรองน้ำ จะไม่สามารถกรองแร่ธาตพวกนี้ออกได้หมด เนื่องจากเหตผลข้างต้นครับ และปริมาดธาตพวกนี้แหล่ะครับ เป็นตัวกำหนดรสชาตของน้ำครับ จะมากหรือน้อย อยู่ที่ใช้น้ำอะไรมาทำครับ(น้ำประปาหรือน้ำบ่อ)
2.การกรองน้ำ โรงงานน้ำดื่มขนาดเล็กและขนาดกลาง ส่วนมากขวดขุ่นจะผ่านแค่เครื่องกรองครับ ส่วนขวดใส อย่างมากก็แค่ อัลต้าไวโอเล็ด แหล่ะครับ จะมีก็แค่โรงงานขนาดใหญ่ (เช่น เนสเล่ เพรียว มิเนเร่)ขวดใสจะผ่าน โอโซน ครับ เพราะว่า ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงครับ โรงงานขนาดเล็กและกลาง จะไม่คุ้มที่จะทำครับ สมมุตว่าขวดขุ่น1ขวด ต้นทุนออกจากโรงงานประมาน 3 บาท ครับแต่ เป็นค่าขวด 1.25 บาท ค่าฝา 0.50 บาทแล้วครับ ยังไม่นับค่าน้ำ ค่าไฟ+ค่ากรอง ถ้าขืนเปิดพวกไวโอเล็ตหรือโอโซนด้วย ต้องขายขวดละ10บาทล่ะครับ แต่ว่า ถ้าเป็นโรงงานที่ใช้น้ำประปรา จำทำให้ต้นทุนที่เป็นค่าน้ำสูงครับ แต่ ถ้าเป็นน้ำบ่อ จะไปเสียตรงต้องเปลี่ยนใส้กรองบ่อยๆครับ บ่อยกว่าที่ใช้น้ำประปามากเลยครับ ต้นทุนจะต่ำกว่าโรงงานที่ใช้น้ำประปามากขนาดใหน ขึ้นอยู่กับคุณภาพน้ำที่นำมากรองครับ
3.เรื่องเชื้อโรคถ้าเป็นโรงงานที่ใช้น้ำประปานั้น เชื้อโรงจะตายหมดตั้งแต่อยู่ในต่อแล้วครับ เนื่องจากภายในท่อประปา จะมีความดันสูงมาก เชื้อโรคตายแน่นอนครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ ทั้งไวโอเล็ต หรือโอโซนหรอกครับ แต่ถ้าเป็นน้ำบ่อ จะจำเป็นต้องใช้ ไม่งั้นจะไม่ผ่านมาตรฐานครับ พวกโรงงานขนาดใหญ่นำตรงนี้มาเป็นจุดขายครับ เพื่อจะเบียดแข่งกับร่ายย่อยซึ่งราคาถูกกว่าทั้งที่คุณภาพไม่ได้ต่างกันเท่าใหร่หรอกครับ
4.พลาสติก พลาสติกที่ใช้ทำขวดใสนั้งจะเกรดสูงกว่าครับ ถ้าเป็นขวดขุ่น จะใช้พลาสติกเกรดต่ำกว่าครับ เนื่องจากรีไซเคิลมาหลายครังแล้วครับ พลาสติกจะมีกลิ่นรึเปล่านั้น อยู่ที่โรงงานทำมาดีรึเปล่าครับ และ โรงงานที่ผลิตน้ำดื่ม ได้ล้างขวดก่อนบรรจุรึเปล่า บรรจุแล้วเก็บมานานรึเปล่า ครับ ถ้าเป็นพวกนี้ ให้สังเกตจากสีพลาสติกครับถ้ายังใหม่จริง จะขาวมาก และขุ่นแบบน้ำซาวข้าวน่ะครับ  ไม่ใช่ออกขาวเหลืองครับผม

สรุป ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก อุดหนุนรายย่อยดีกว่าครับ ถ้าน้ำมันมีปัญหาจริงๆ คนขายเค้าคงไม่นำมาขายหรอกครับ ยิ่งน้ำที่มีสีมีกลิ่นด้วยล่ะก็ จะส่งของกลับอยู่แล้วครับ แต่ มันก็ต้องมีข้อผิดพลาดมั่งแหล่ะครับ แต่มันก็คงไม่บ่อยหรอกครับ ตอนนี้ที่ศาลาว่าการเมืองพัทยา ดับเพลิงพัทยา ในงานพัทยามาราทอน ก็ของโรงงานผมนี่แหล่ะครับ ส่งมาหลายปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ปล.ที่บ้านผมทำ ยี่ห้อ  PTI ครับ ^^" (โฆษนาซะเลย)

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol

TPI  กรี๊ดดดดด

ทำปูนขายด้วยเหรอครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
PTI  ครับ เหลือบ

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
อุ้ย ละเอียดมากเลย  กรี๊ดดดดด

กร๊าก

เลือกขวดที่ชอบค่ะ  หมีโหดดดด/

.
.
.

น้ำที่ดื่ม กิน บ่อยๆ คือ Nestle

่ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้เลือกอะไรมากมายหรอกค่ะ แต่พอดีเพื่อนที่เรียนวิด สิ่งแวดล้อม

มันทำวิจัยเรื่องน้ำ แล้วมันแนะนำ Nestle หลังจากนั้น ก็เลยนิยมซื้อมาตลอด  กร๊าก

ซึ่งที่ซื้อก็เป็นขวดใสค่า  เกย์ออก

บ้านป้าที่นครปฐม ทั้งบ้านกินน้ำอื่นไม่ค่อยได้ ส่ง Nestle ก็ไม่เอา

ต้องน้ำของศิลปากรเท่านั้น บอกน้ำอื่นไม่อร่อย  ง่ะ

Las Noches Rubicundior
ÐзέρŞήợẅŜ ข้อมูลแน่น กรี๊ดดดดด++

(ชื่ออะไรไม่รู้)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผม ชื่อ เอ็ม ครับ

เรื่องอื่นผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ออกจะโง่นิดๆ กร๊าก

แค่ผมอยู่กับโรงงานน้ำมาตั้งแต่เกิดอ่ะ เอือม

แล้วน้ำที่เป็นถังลิตรขุ่นๆ ถังละ เจ็ดบาทละครับ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถัง20 ลิตร อ่ะเหรอครับ?

น่าจะใช่ครับ  ง่ะ

ถ้าขวดใส มองต์เฟลอ อร่อยสุด ขวดสวยด้วย
จะบอกว่าตูเลือกจากดีไซน์ขวดอันไหนสวยหยิบก่อน  หมีโหดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
พวกถังแบบ20ลิตร (สูงประมานหัวเข่า) จะมีทั้งถังใส และ ถังขุ่นครับ คุณภาพน้ำจะพอๆกับข้ำขวดครับ แต่จะราคาถูกกว่า เพราะต้องคืนถัง แต่ว่า ถังใส จะราคาสูงกว่าครับ เพราะถ้าน้ำที่ไม่ผ่าน uv เก็บในถังใส ได้ไม่นาน โอกาศที่น้ำน้ำจะมีสีมีเยอะครับครับ

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับว่า เก็บถังน้ำนั้นยังไงด้วยครับ ถ้าเก็บดี ก็เก็บได้นานแหล่ะครับ เจ๋ง

แบบถังใหญ่สีขาวขุ่น ผมเคยเจอแบบว่าเปิดใช้แล้วช่วงแรกก็ปกติดี ดูใส ไร้ซึ่งตะกอน แต่พอผ่านไปหนึ่งสัปดาห์  ง่ะ พระเจ้าจอร์จ ตะไคร่น้ำสีเขียวๆมาจากไหนไม่รู้  อ้วก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12