หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...เลือกขวดใสหรือขวดขุ่น?  (อ่าน 53219 ครั้ง)
ต้องน้ำขวดรถไฟที่เพชรบุรี (ไม่รู้ที่อื่นเป็นเปล่า)
เคยเห็นกับตาเมื่อหลายปีก่อน

วิธีการก็คือ มีเด็กคอยวิ่งเก็บขวดขุ่นขวดเล็ก (เล็กกว่าขวดขุ่นปกติที่เราเห็นกัน)
ที่ผู้โดยสารทิ้งไว้ตามถังขยะหรือบนรถไฟ
แล้วก็เอาไปกรอกน้ำก๊อก เอาฝาใหม่(มีขาย)มาตบผัวะลงไปแทน
แล้วก็ขายขวดละ 5 บาท ซึ่งแพงกว่าปกติด้วยแหละ

ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่เปล่า คงไม่แล้วมั้ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ข้างบ้านเพื่อนที่ประจวบฯ ก็เป็นโรงน้ำครับ
ใช้น้ำจากบ่อบาดาล ผ่านเครื่องกรองแล้วกรอกใส่ขวด

บ้านเพื่อนเองก็ขุดบ่อใช้น้ำบาดาลเหมือนกัน น้ำใสเหลือเชื่อเลย โดยไม่ต้องผ่านเครื่องกรอง

Today you , Tomorrow me.
นั่นแหละ เครื่องกรองยี่ห้อโลก เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่น้ำมันจะกระด้างมากนะครับ น้ำบาดาล ใสมาก แต่ก็มีหินปูนแฝงมาเยอะเหมือนกัน

พอดีพี่สาวผมทำงานเป็น qc อยู่ในโรงงาน ดูแลน้ำในโรงงาน(คือโรงงานนอกเมืองสูบน้ำบาลใช้)

มันบอกว่าน้ำซึมจากท่อนานๆหลายๆปีเหมือนหินงอกหินย้อยเลย

อ่านแล้วสงสารผู้ผลิตรายเล็ก

แต่จะว่าไป ดาก็ไม่กินน้ำขวดขุ่นเหมือนกัน เศร้า
ผมเองถ้าไม่ใชของโรงงานที่บ้านเอง ผมก็เลือกขวดใสครับ  กร๊าก

เพราะก็ไม่มั่นใจยี่ห้ออื่นเหมือนกัน ถึงแม่จะเห็นใจก็เถอะ เศร้า

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
ขวดใสดีตรงที่สามารถมองเห็นน้ำข้างใน และพลาสติกที่ใช้ไม่สามารถนำมารีไซเคิลได้
ส่วนขวดขุ่นที่น้ำมีกลิ่นพลาสติกก็เพราะว่าเป็นขวดที่ใช้พลาสติกที่รีไซเคิล
สำหรับรสชาติของน้ำที่แตกต่างกัน เป็นเพราะว่ากระบวนการผลิตของแต่ละรายจะแตกต่างกันนิดหน่อย อย่างเช่นถ้ามีรสหวาน แสดงว่าน้ำจะผ่านการกรองด้วยเกลือเพิ่มขึ้นมาอีกระบบค่ะ
ขอถามต่อนะคะว่า แล้วน้ำที่เป็นขวดใหญ่ที่ใช้กันตามบ้านหรือใช้กับเครื่องทำน้ำเย็น เพื่อนๆเลือกแบบไหนคะ ขวดใสหรือขวดขาวขุ่น อันนี้สำคัญกว่าขวดเล็ก เพราะน้ำเมื่อถูกเปิดแล้วจะอยู่ในขวดนานกว่าขวดเล็ก จะมีผลต่อร่างกายมากทีเดียว อยากรู้ความคิดของพื่อนๆค่ะ ลองบอกกันบ้างนะคะ
ขวดใส ไม่มีเหตุผล หมีโหด~/

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ยิ่งอ่านยิ่งหลอนครับ  ง่ะ
ขวดใสค่ะ เพราะขวดขุ่นไม่มีขาย กร๊าก

กร๊าก ตอบช้าไป ..โดนตัดหน้าซะแล้วต๋อย

กรี๊ดดดดด

เลขา Layiji Fanclub  กรี๊ดดดดด รับสมัครแล้ว วันนี้
บ้านผมก็น้ำบาดาล ปีก่อน หนูตกลงไปตาย เปิดก๊อกมาน้ำไม่ไหล (ติดอยู่กับปั๊มน้ำ) ซักพัก ครอกๆๆๆ ขนหนูมาเลยครับ  อ้วก   เหวอ เหวอ

ได้ลอกบ่อน้ำบาดาลครั้งใหญ่ (เหงื่อแตกพลั่ก)

เจ๋งดีครับ ล่างสุดเป็นดิน แล้วน้ำซึมออกมาเหมือนน้ำตกเลย ใสปิ๊ง แต่ไม่กล้ากิน  กร๊าก  (แจ๋ว แจ๋ว)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ขวดใสครับ  ลันล้า

เพราะเคยกินแบบขวดขุ่นแล้วรสชาติไม่ถูกใจ
จำได้ว่าครั้งหนึ่งไปเที่ยวกันกับเพื่อนโดยการนั่งรถทัวร์
แล้วก็ได้รับแจกน้ำขวดมาคนละขวด
ด้วยความที่เพื่อนคนนึงกระหายน้ำจัดก็เลยเปิดขวดซด
ปรากฎว่าพ่นน้ำออกแทบไม่ทัน..

ทัั้งกลิ่น ทั้งสี สุดบรรยาย..  (เหงื่อแตกพลั่ก)

หลังจากนั้นถ้ามีทางเลือก และเลือกได้จะเลือกขวดใสก่อน
(เพราะยังไม่เคยเจอเคสแบบเดียวกันในขวดใสกับตัว)  อืมมมมห์

:)
บ้านเพื่อนเองก็ขุดบ่อใช้น้ำบาดาลเหมือนกัน น้ำใสเหลือเชื่อเลย โดยไม่ต้องผ่านเครื่องกรอง
บ้านผมก็ขุดบ่อใช้นะครับ ใสปิ๊งเลย
ที่สำคัญ น้ำเย็นชิบหาย ง่ะ
หลังเที่ยงคืนช่วงหน้าหนาวนี่ ยังกะน้ำในตู้เย็นเลย T_T
ไม่สามารถอาบได้โดยไม่ผ่านเครื่องทำน้ำร้อน

บ้านที่จังหวัดน่านก็น้ำบ่อครับ

เหมือนบ้านไอซ์ครับ หน้าร้อนเท่านั้นที่กล้าอาบน้ำโดยไม่ใช้เครื่องทำร้อน

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ว้ายบ้านนอก
ตูใช้น้ำใต้ดินล่ะ อืมมมมห์ อาบตอนหัวค่ำอุ่นกว่าน้ำในโอ่งเยอะเลย

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12