หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: 9pomtutorial_วิธีทำกัปตันบันนี่  (อ่าน 24246 ครั้ง)
ตามสัญญากับ tutorial การปรับแต่งหัว brush ใน photoshop แบบง่ายๆ แล้วการใช้ texture กระดาษ ตกแต่งภาพครับ

เริ่มกันเลยดีกว่า อันดับแรกก็วิธีปรับ Brush แบบง่ายๆ แล้วก็วิธีเกลี่ยสีก่อนนะครับ ตามนี้

อันนี้เป็นวิธีเบื้องต้นนะครับ ยังมีอีกหลายวิธีในการสร้าง brush ซึ่งอาจจะได้อธิบายอีกทีถ้ามีโอกาส

อ้อ แนะนำว่าถ้ามี tablet จะสนับสนุนกับวิธีนี้มากกว่าใช้ mouse ครับ

แล้วก็มาถึงเรื่อง วิธีทำงานในแบบของผม ก็ตามนี้เลยครับ

ตอนแรกๆผมใช้เส้นสีดำแล้วต้องมาปรับ opacity ภาพให้จางๆ แถมบางทีต้องปิดๆเปิดๆ layer เพื่อดูสีที่แท้จริงด้วย ทำให้เสียเวลา
เห็นฝรั่งเขาทำแบบนี้ ตอนแรกๆก็สงสัยว่าทำๆไมจนลองทำดูบ้างก็เลยเข้าใจว่ามันทำให้ทำงานได้ง่ายขึ้นนี่เอง

อันนี้แล้วแต่ไสตล์งานนะครับ อย่างของน้องชายผมชอบเส้นแบบทีแปรงหรือหยักแบบร่างดินสอ ก็จะใช้อีกวิธีนึง

แรกๆผมก็มั่วๆเอาครับ แต่พอได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับทฤษฎีสี ได้ดูงานเยอะๆ ก็เลยพอจะจับทางได้ดีขึ้น

แล้วก็มาถึงตอนทำลายกระดาษ ก็ไม่มีอะไรมากเลยครับ ตามนี้เลย

พวกลายกระดาษนี่ผมหาโหลดเอา แต่ถ้าใครถ่ายรูปเก่งๆ ถ่ายเองเลยก็ดีครับ ได้ดั่งใจกว่าเยอะ

เรื่อง layer blending นี่ อยากให้ลองปรับใช้หลายๆแบบดูครับ เพราะแต่ละแบบก็จะให้ผลที่ต่างกันไป

แล้วสุดท้ายก็จะได้ออกมาอย่างที่เห็นนี่แหละครับ

พอดีแอบอู้ตอนใกล้ๆเลิกงานทำออกมา อาจจะอธิบายได้ไม่ครบเท่าไหร่ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็ถามได้ครับ
มีเวลาจะเข้ามาตอบให้(ถ้าตอบได้นะ555) ฮิ้ววว

กรี๊ดดดดด

ขอบคุณมากครับ

เห็นติวเตอร์อย่างนี้แล้วคิดถึงจู๋ไอ้เหี้ยก๊อพนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กรี๊ดดดดด+

พี่ป้อมครับ ผมปรับหัวแปรงไม่ได้เลยครับ มันขึ้น Error เป็น Degree นั่นตลอดเลย
พี่ป้อมใช้โฟโต้ฉอปเวอร์ชั่นอะไรครับ กรี๊ดดดดด/

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากครับ

รูปน่ารักลงตัวมากๆครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ขอบคุณครับ กำลังพยามลองทำตามดู  ปลื้ม

CS2 ครับ ถ้าเป็น CS3 เห็นบางคนบอกมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันครับ
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ครับๆๆๆๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เวอร์ชั่นใหม่ยังไม่เสถียรภาพหรือว่ายังไงล่ะครับนั่น
จริงๆนี่มันฟังก์ชั่นพื้นฐานอย่างหนึ่งของคนเพ้นเลยนะเนี่ย
ยังงี้คนทำงานเพ้นลงซีเอสสามซวยเลยนะครับเนี่ย

คนที่ใช้ cs3 แบบถูกกฎหมายก็ไม่เจอปัญหานี้ครับ
มันเอาไว้ปราบโจร

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอ้า นั่นสินะ ลืมคิดไป
ก็ว่าอยู่ ง่ายๆแค่นี้โปรแกรมมันจะพลาดได้ยังไง  หมีโหดดดด
(หมีเอง)

อยากรู้เทคนิคการแบ่ง layer ครับพี่
คือ Draft เส้นเสร็จแล้ว copy ออกมาอีกชิ้นแล้วเปลี่ยนเป็น fill หรือยังไงเหรอครับ

คนที่ใช้ cs3 แบบถูกกฎหมายก็ไม่เจอปัญหานี้ครับ
มันเอาไว้ปราบโจร

After Effect ตัวใหม่โหดกว่าอีกพี่แอน
มันจะ random เลือกจังหวะ error ตอนกำลัง Save งาน

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
โอ้ย ซื้อชุด Master ของจริงไปเลย ไม่กี่ตังค์หรอก
เดี๋ยวไปโกยๆ เศษเงินตามร่องตู้ก็ซื้อได้แล้ว

แหม เศษเงินนี่เยอะกว่าเงินในกระเป๋าซะอีกนะเนี่ย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
มีเทคนิควิธีวาดเส้นแล้วมือไม่สั่นมั้ยครับ
เพราะส่วนมากเวลาวาดเส้นเนี่ย มันจะชอบเป๋  ฮือๆ~

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
มาแปะ  กรี๊ดดดดด
หน้า: [1] 2 3