หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: การเคารพรุ่นพี่ในมหาลัย  (อ่าน 21388 ครั้ง)

ไปเจอมา

โคลงโซตัส
โคลงโบราณนี้ เป็นโคลงสี่สุภาพที่พบในหนังสือเฟรชชี่รุ่นโบราณ ในห้องสมุดภาควิศวกรรมโยธา จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย อธิบายความหมายดั้งเดิมของโซตัสในมุมมองของนิสิตในคณะดังกล่าว

S - Seniority
     ต่างคนเรียนต่างชั้น             ต่างปี
เปรียบหนึ่งเป็นน้องพี่             ร่วมพ้อง
พี่แนะสิ่งใดดี             ใดผิด
เจ้าประพฤติสมดั่งน้อง             พี่นี้ คอยเคียง ฯ

O - Order
     หมู่ชนคนหลากล้น             สารพัน
ต่างมาร่วมรวมกัน             สร้างชื่อ
วินัยจึ่งสำคัญ             มากอยู่
เรียนเล่น บ มิยื้อ             นอกล้น กฎเกณฑ์ ฯ

T - Tradition
     เจตนาพาสืบทอด             สิ่งดี
ต่างชนคนต่างมี             แผกบ้าง
สานสืบประเพณี             คือหนึ่ง
หลากรุ่นร่วมสรรค์สร้าง             ต่อเนื่อง เนิ่นนาน ฯ

U - Unity
     สามัคคีถือเทิดไว้             มั่นคง
เลือดหมูจักดำรง             สืบได้
บ้านเมืองยิ่งดำรง             อยู่ยั่ง ยืนนา
ผองพวกรักร่วมไว้             ดุจแม้น ฟันเฟือง ฯ

S - Spirit
     สละซึ่งกายจิตได้             เป็นดี
เรียนเด่นเล่นควรมี             คละเคล้า
น้ำใจยิ่งต้องมี             เป็นหนึ่ง
ร่วมกิจกรรมเช้า             แบ่งบ้าง ตามกาล ฯ

http://th.wikisource.org/wiki/%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%8B%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%AA

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ชอบนะที่รุ่นพี่สอนให้ไม่ไหว้น่ะ เจอเหมือนลุงอ๋ากับพี่แอนนั่นแหละ แต่ไม่ได้บอกว่าไม่ใช่พระ
พี่แกบอกว่ากูไม่ใช่ศาลพระภูมิ ง่ะ

แม่ผมสอนให้ไหว้นะ แต่ก็บอกว่าว่าไหว้คนน่ะ ไม่ได้หมายความว่าเป็นการแสดงความเคารพหรอกนะ
เป็นการทักทายกันแบบไทยๆ ต่างหาก เหมือนที่ฝรั่งกอดกันจับมือกันนั่นแหละ
(อย่างนึงที่แม่สอนอย่างนี้เพราะสมัยเฮี้ยวๆ มีปัญหากับอาจารย์บ่อยมาก แล้วก็เป็นคนที่แสดงออกทางสีหน้าแบบชัดเกินไป)

สรุปแล้วก็อย่างที่พี่แอนบอกนั่นแหละ แล้ววันนึงเราก็ได้รู้จักความเคารพนับถือกันแบบ ไม่ต้องยกมือไหว้ประหลกๆ
อย่างพี่รหัสผมเนี่ย เจอกันกี่ทีผมก็ทักแกว่าไหว้ผมยัง หมีโหดดดด ก็อำกันเล่นประจำ แต่สาบานได้ว่านับถือกัน ฮิ้ววว

อธิบายไม่ถูกแต่ชอบมากเลยนะ

ปล. ทุกวันนี้เวลามีรุ่นน้องไหว้ก็บอก "ไม่ต้องไหว้ครับน้อง ยิ้มให้ก็พอ"  หื่น

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตูเหมือนกัน เอามาใช้เป็น "ไม่ต้องว่ายครับน้อง พี่ไม่ใช่น้ำ"

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โหย
ถ้าจักรีมาเห็นเสียใจแย่เลย เศร้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไม่หรอกครับ มุกแป๊กๆแบบนั้น ใคร เค้าจะเล่นกัน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
^
^
^
^

เดินหน้า่โหดมา ยังมีคนกล้าไหว้  กร๊าก

Las Noches Rubicundior
เคยรู้สึกคล้ายๆเดือนเหมือนกัน (เอ๊ะผ่านมา 3หน้าแล้ว คนตั้งกระจู๋นี่ คือเดือนชิมิ?)
4 ปีในมหาลัย กับรุ่นน้องแย่ๆบางคน ที่ชอบมองจิกๆ หรือ เดินแทบจะเหยียบหัวอยู่แล้วเนี่ย เซ็งมาก
ทำให้ฝังใจว่า รุ่นน้องเดคไม่น่ารักเลย (ทั้งที่เด็กน่ารักก็มี แต่ดันฝังใจกับน้องส้ตีจีนซะงั้น)

เวลาเจอรุ่นพี่ ไม่ต้องไหว้ไม่ต้องยิ้มก็ได้ เอาแค่สายตาและความรู้สึกที่เป็นมิตรก็พอ อยากรู้สึกเป็นพี่เป็นน้องมากกว่า

พอจบมาแล้วมารู้จักรุ่นแอน(รุ่น45) ทีหลังเนี่ย เลยแบบรักน้องถาปัดไปเลย แล้วก็ฝังใจว่า เออ เด็กถาปัตย์น่าว่ะ น่ารักกว่าพวกน้องเดคเป็นไหนๆ
ไม่เข้าใจอ่ะ น้องเดคหลายคน ทำเหมือนว่า เอนท์ติดเดคศิลปากร แล้วจะกลายร่างเป็นเทวดา ยังไงกูก็เหนือคนอื่น สายตาแต่ละคนแม่ง มองจิกหัวคนอื่นอยู่นั่นล่ะ ส้มจีนสุดๆ จริงๆนะ คิดและรู้สึกฝังหัวมาตลอดว่า น้องเดควางท่า หยิ่ง และไร้มารยาท มาก

เคยเจอเหตุการณ์ประเภท แทบจะเดินเหยียบหัวเราไปแล้ว แต่พอพวกพี่ที่รับน้องเดินผ่านมา เห็นไหว้กันปลกๆ เห็นแล้วหมั่นไส้มาก รู้สึกเหมือนแบบ เฮ้ย ตกลงเนี่ย พวกรุ่นพี่มึง มีแต่เฉพาะสต๊าฟที่ซ่อมน้องใช่มั้ย?

ปล. เด็กรุ่นแอนน่ารักจริงๆนะ ปากดี ปากเก่งกวนโอ๊ยกันทุกคน แต่ว่าไม่เคยเห็นใครปีนเกลียวเลย จนพาลนึกว่า เออ เด็กถาปัตย์ต้องน่ารักทุกคนแน่เลย จนได้ไปมิตติ้งกับพวกถาปัตย์เมื่อปีที่แล้ว ทำให้ค้นพบว่า เด็กที่เป็นถาปัตย์ส้มจีนก็มี แต่น้อยโคตร เพราะเจอพวกส้มจีนแค่ คนเดียว อันนี้เลยทำให้รู้สึกว่าอ้าว ไอ้พวกรุ่นน้องส้มจีนเนี่ย มันไม่ได้เป็นที่คณะหรือสถาบันนี่นา ความส้มจีนมันคงอยู่ในสันดานของแต่ละคนอ่ะนะ

ฮือๆ~  ฮ่วย อัดอั้นมานาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2007, 20:54 น. โดย แป้งหวาน » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
แล้วแต่ค่ะ เคารพก็ไหว้ ไม่เคารพก็ไม่ไหว้
ส่วนรุ่นน้องจะไม่ไหว้อรก็ได้ ไม่ว่ากัน แต่อยากให้เห้นหัวกันบ้าง  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ผมว่าควรไหว้นะเพราะเห็นหัวรุ่นพี่

แต่ถ้าไม่เห็นหัวรุ่นพี่หละ....
คิดว่าจะทำยังไงหละ  ง่ะ
แจ้งความครับ
คณะผม ไม่ไหว้กันถ้ายังเรียนอยู่ ... ต่อให้คณบดีเดินมาหรืออาจารย์อายุ80เดินมา เด็กปีสองก็ไม่ยกมือไหว้

เพราะคณะผมใช้โค้ง  กรี๊ดดดดด
เหตุผลที่ใช้โค้งเพราะว่าการให้หมอที่มือเต็มไปด้วยข้าวของหนังสือและชาร์ทคนไข้ ยกมือมาไหว้กัน คงเป็นภาพที่ทุลักทุเล
ก็เลยให้มีการโค้ง
ไม่Strictมาก ใครใคร่ทำ ทำ ใครไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ
แต่พออยู่ไปนานๆ ก็จะชินและทำไปเอง  กรี๊ดดดดด เป็นระบบSOTUSที่ผมว่าWorkมากๆ เพราะความเคารพมันมาโดยอัตโนมัติ
ไม่ได้เกิดจากการบังคับ ... และพี่ที่ห่างจากเราแค่ปีเดียว ก็มีความสามารถล้ำหน้าควรแก่การเคารพ

ถ้าSOTUSเป็นแบบคณะผม ผมก็รักSOTUS  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
คณะแพทย์จะมาแนวนี้นะ ว้ากจะเป็นรุ่นพี่ เข้ามาพูดไซโคเฉยๆ
พูดให้คิด แนวประมาณนั้น เห็นเพื่อนมันก็รักกันดีนะ ดูสนุกสนานกว่าคณะที่ตูเรียนอีก  กรี๊ดดดดด

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
บางคนก็บอกไม่ต้องไหว้ก็ได้ครับน้อง
บางคนว่าเออไอ้น้องนี่ยังรู้จักมือไม้อ่อน

ผมว่าเป็นเรื่องดีนะ คนที่คิดธรรมเนียมนี้มายุคแรกๆคงมีหลักการเหตุผลที่มากพอ
แต่หลังๆอาจจะไม่เข้าใจ ออกแนวบังคับไหว้ ใครไม่ทำก็ว่าเก๋าว่าไม่เห็นหัวพี่ๆ
ตอนแรกๆผมก็ไม่อยากไหว้ เหมือนโดนบังคับแต่ต่อมาเจอพี่ๆก็ไหว้จนติดเป็นนิสัย
ก็ตูมาทีหลังนี่หว่าเป็นน้องไหว้พี่ น่ารักจะตาย  กรี๊ดดดดด

กำลังโหลดข้อมูล .....

ปล. เด็กรุ่นแอนน่ารักจริงๆนะ ปากดี ปากเก่งกวนโอ๊ยกันทุกคน แต่ว่าไม่เคยเห็นใครปีนเกลียวเลย จนพาลนึกว่า เออ เด็กถาปัตย์ต้องน่ารักทุกคนแน่เลย จนได้ไปมิตติ้งกับพวกถาปัตย์เมื่อปีที่แล้ว ทำให้ค้นพบว่า เด็กที่เป็นถาปัตย์ส้มจีนก็มี แต่น้อยโคตร เพราะเจอพวกส้มจีนแค่ คนเดียว อันนี้เลยทำให้รู้สึกว่าอ้าว ไอ้พวกรุ่นน้องส้มจีนเนี่ย มันไม่ได้เป็นที่คณะหรือสถาบันนี่นา ความส้มจีนมันคงอยู่ในสันดานของแต่ละคนอ่ะนะ

ฮือๆ~  ฮ่วย อัดอั้นมานาน

อ้าวป้าไปกะเค้าได้ไงน่ะ ส่วนใหญ่เค้าให้แค่พวกในสตูกะแควนๆไปเท่านั้นนะ
ป้าเป็นคนนอกคณะคนแรกเลยนะเนี่ย เอ้ยไม่ใช่ซิคนที่ 2 คนแรกคือขวัญข้าว คริคริ

ปล.ที่คณะตอนรับน้องก็ไม่ไหว้กันนะ ตอนเรียนนี่ก็ไม่ได้ยกมือไหว้กัน
เห็นบางคณะบังคับให้ต้องไหว้ ไม่ค่อยชอบเหมือนกันที่ยกมือไหว้ดะๆ
มีความรู้สึกว่ามันไหว้แบบจำใจน่ะ แบบโดนบังคับให้ไหว้

หน้า: 1 2 [3] 4