หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะสั่งprintยังไงครับ  (อ่าน 8692 ครั้ง)
คือยากสั่งให้มันพิมพ์หน้าแฟลชที่แสดงอยู่ให้ออกมาจากคอมได้อะครับ ต้องทำยังไงเหรอครับ
กด Print Screen เปิดโปรแกรม Paint แล้วกด Paste

ตบแต่งเสียให้สวยงามแล้ว Print ออกมา้เลยครับ

แก้: อ่อ มีิอีกวิธีนึงครับ คลิกขวาแล้วเลือก Print
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2007, 13:03 น. โดย the DtTvB » บันทึกการเข้า

dt.in.thหัดเล่น GIMP<body style="filter:gray">
หมายถึง โค้ด ปลิ้น ในแฟลช รึเปล่าครับ   งง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หมายถึง โค้ด ปลิ้น ในแฟลช รึเปล่าครับ   งง

เก็บดีๆ ซิครับ แหม ปลิ้นมาเชียว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ครับหมายถึงโค๊ดอะครับ อยากรู้อะครับว่าจะสั่งยังไงให้มันปริ้น
เก็บดีๆ ซิครับ แหม ปลิ้นมาเชียว

ปริ้นครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ช่วยด้วยนะครับผู้รู้ทั้งหลาย
จริงๆ print ใน flash8 มีหลายคำสั่งเหมือนกัน แต่ละโหมด ก็จะปรินท์แตกต่างกัน
ส่วนใน as3 นี่ไม่เคยลอง

ใส่ในปุ่มสั่ง print

แอบอ้าง
on(release) {
 printAsBitmap(วัตถุที่จะปรินท์ , "bframe");
};

โดยวัตถุที่จะ print นั้นคือ มูฟวี่คลิปตัวเป้าหมาย

หรือจะปรินท์ทั้งหน้า ก็ใช้เป็น _root ไปก็ได้

เอาแบบบ้านๆ เลยก็ใช้คำสั่ง print ครับ

โค้ด:
print(target, boundingBox);

คำสั่งนี้รับ parameter 2 ตัว ตัวแรกคือเราระบุชื่อ MC ที่จะ print ครับ ส่วนตัวที่สองนั้นมีให้เลือก 3 แบบ (bmovie, bmax, bframe)

ตัวอย่าง:
โค้ด:
myButton.onRelease = function() {
 print(mcPrint, "bframe");
};

ถ้าเอาแบบ advance หน่อยคือไปสร้างออปเจ็คจาก class PrintJob ครับ แบบนี้จะกำหนดอะไรต่างๆ นานา ได้อีกมากมาย
ขอแบบแอ๊ดวานซ์ด้วยครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอบคุณทุกๆท่านคร้าบบบบ
เวลาขอนี่พิมพ์บรรทัดเดียวนะครับ แต่เวลาตอบต้องพิมพ์เยอะ  หมีโหดดดด

แอบอ้าง
var printOut:PrintJob = new PrintJob();

printOut.addPage() เป็นเมธอดใช้กำหนดคล้ายๆ คำสั่ง print

printOut.addPage(target, oPrintArea, oPrintOption, nFrame);
taget - mc ที่อยาก print
oPrintArea - ใส่ Object ที่มี prop xMin, xMax, yMin, yMax ไว้กำหนดขอบเขตที่จะพิมพ์
oPrintOption - ใส่ Object ที่มี prop printAsBitmap เพื่อบอกว่าจะพิมพ์แบบ vector หรือ bitmap กำหนดให้ prop นั้นเป็น true หรือ false
nFrame - เฟรมของ mc ที่กำหนดที่จะพิมพ์

printOut.start() บอกให้เปิดหน้าต่างเตรียมพิมพ์ เหมือนเวลาเลือก print จากเมนู file ในโปรแกรมทั่วๆ ไป ถ้า user กด OK มันจะส่ง true กลับมาให้ ถ้า user กด cancel มันจะส่ง false กลับมาให้

printOut.send() ส่งตามที่กำหนดใน addPage ไปออกเครื่องพิมพ์

instance ที่ได้จาก PrintJob มี prop อื่นๆ อีกเช่น paperHeight, paperWidth, orientation เป็นต้น
 ยิ้มน่ารัก แหม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
แล้วมันก็ แหม ทีเดียวนะบักหนัด กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]