หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 8320 ครั้ง)
จริงครับ ผมรู้ว่าชอบวิศวะตั้งแต่ม.3 เทอมปลายครับ

ตอนแรกจะไปเรียนปวช. ที่พระนครเหนือ แต่ถูกแม่บังคับ

ให้เรียนสายวิทย์ที่โรงเรียนเก่าครับ ตอนนี้ปรึกษาแม่ว่าจะ

เข้าที่ไหนดี แม่บอกให้เรียน รัฐศาสตร์ อ่ะครับ

ความรักอยู่ไหนน้าา....
แล้วคราวนี้มีแววว่าจะถูกบังคับอีกมั้ยครับ

Today you , Tomorrow me.
ยังไม่มีอะไรแน่ชัดครับ เฮ้อเศร้า

วิศวะมหาวิทยาลัยรัฐอื่นๆ ก็มีอีกนี่
สอบตรงเข้านเรศวรก็ค่าเทอมถูกดีนะ แต่เครดิดเกษตรมันก็ดีกว่า แต่จริงๆ แล้วภาคสมทบพี่ไม่ค่อยแนะนำว่ะ  ฮิ้ววว

วิศวะทำไมไม่สอบเข้าพระนครเหนือหรือลาดกระบังดู
มีเวลาอีกหลายเดือนอยู่นี่นา เข้าที่ที่ดังเอาไว้ก่อน ไม่งั้นก็เดินทางไปดูหรือถาม นศ ที่เค้าเรียนกันอยู่จริงๆ จะได้คำตอบที่ดีกว่า

แต่อย่าเบนมาเรียน food sci เลย ขอเตือน  ไหว้

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
Admission กลาง คงจะไม่ไหวครับพี่ คะแนนสูงๆทั้งนั้น

เนื่องจากเกรดน้อยมาก พ่อก็เคยบอกว่าให้เข้าภาคสมทบก็ได้

ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นอย่างไรต่อ

To be continue

ซวยตรงที่เอา GPA มาเป็นเกณท์นี้แหละ

เรามาเปิดโรงเรียนปล่อย GPA 4.00 กันดีมั้ย  แป๊ะยิ้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สอบม.นเรศวรไปเหอะ เค้ารับเยอะ ฮิ้ววว
แอบหวังว่าจะมีเด็กม.น.เล่นบอร์ดนี้มั่ง เอาไว้เกทับม.อ.

ถึงไม่ได้ภาคปกติ (ค่าเทอมเหมาจ่ายประมาณหมื่นห้า)
ก็ยังมีภาคพิเศษ (ค่าเทอมเหมาจ่ายสามหมื่นกว่าๆ)
ค่าหอก็ไม่แพงมาก เจ๋ง

เพิ่งสังเกตว่าเด็ก มอ มาเล่นเยอะจริงๆ  ง่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว

มอออออออ  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เรียนอะไรก็ได้ครับ ขอให้เราชอบมันจริงๆดีกว่า
ค่าของคนมิได้อยู่ที่การศึกษาอย่างเดียว เสมอไปนะครับ  ปลื้ม
ถ้า เรียนรัฐศาสตร์ ไม่สอบเป็น เนฯ ต่อยอดก็ไม่ค่อยได้อะไรเท่าไหร่ครับ

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!

เลือกที่อยากเีรียน ที่ชอบจริงๆ

เพราะถ้าไม่ชอบเรียนไปก็อยู่ไม่นาน รึไม่ก็นานก็ปกติ

Las Noches Rubicundior
มาแล้วไงครับปัญหาโลกแตกของเด็กเตรียมadd
ถ้าให้เลือกนะ ผมจะลงวิศวะของมน.นะ เพราะภาคพิเศษ ที่ศรีราชาคนน่าจะลงน้อย(ภาคพิเศษนิ) ไปaddเข้าก็ได้น่าจะไม่มีปัญหา
อีกอย่างค่าเทอมภาคพิเศษจะสูงนะ ผมว่าตัวเลือกในตอนนี้ยังมีอีกเยอะ โดยเฉพาะวิศวะ(เดี๋ยวเปิดกันให้ดารดาษ)
ถ้ารักจริง ชอบจริง ที่อื่นที่ดีๆกว่านี้ยังจะเปิดอีกเรื่อยๆ (ไม่ใช่2ที่นี้ไม่ดีนะ)
ตอนนี้ต้องถามตัวเองก่อนว่าระดับความรู้ของเราเป็นยังไง พอจะแข่งกับคนอื่นได้ไหม
แล้วจะมีคณะอื่นที่ตัวเองสนใจไหม ลองคิดดูอีกที จะได้กะวิชาที่ต้องอ่านไปสอบถูก(a-net)
ไม่ก็ปรึกษาอาจารย์แนะแนวดูแล้วกัน ฟังไว้หลายๆแห่ง แต่เวลาตัดสินใจให้เราคิดเองแล้วกันนะ

จงเป็นหมอหมาที่ดี อย่าเป็นหมอหมาๆ
จริง ๆ ตอนเลือกนี่คิดถึงอนาคตตอนออกมาทำงานด้วยนะ
แต่ละแห่ง เครดิตมันไม่เท่ากัน ลองคิดดูดี ๆ ละกัน  ยิ้มน่ารัก
ใช่แล้วครับ สถาบันก็มีส่วน(มากบ้าง น้อยบ้าง)
แต่น้องอยากจะเรียนวิศวะสาขาไหนล่ะครับ งง

จงเป็นหมอหมาที่ดี อย่าเป็นหมอหมาๆ
ตอนนี้เขาเรียกว่า add แทน ent แล้วใช่ไหมครับ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3